อัพโหลดแล้ว ฟอร์นไทยไม่แสดงต้องทำไงคะ

ปัญหา การเขียน JavaScript เครื่องมือ

Moderator: phpbb, mindphp

ตอบกลับโพส
SuNFerN
phpBBThailand Jr. Member

อัพโหลดแล้ว ฟอร์นไทยไม่แสดงต้องทำไงคะ

โพสต์ โดย SuNFerN »

ปกติ เราเอาฟอร์น ลง แล้วเก็บไว้ที่ไหนคะ

หากเราต้องการให้ หน้าเวปออกมาเป็นฟอร์ดไทยที่สวย ๆน่ะค่ะ

ปกติ ก็ตั้ง Folder Font แต่พออัพโหลด หน้า นั้น ๆ เสร็จ ฟอร์นจะแสดงเฉพาะ ภาษาอังกฤษน่ะค่ะ

ไม่ทราบมีวิธีแก้ไข ในส่วนภาษาไทย มั๊ยค่ะ

อ่อ..ทำใหโปรแกรม Web Page Maker V2 นะคะ

แต่โปรแกรมไหน มะน่าเกี่ยวเน๊อะ หุหุ ยังไงช่วยแนะนำด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ
masterdmty
phpBBThailand Full Member
ติดต่อ:

Re: อัพโหลดแล้ว ฟอร์นไทยไม่แสดงต้องทำไงคะ

โพสต์ โดย masterdmty »

ปกติก็ อยู่โฟลเดอร์ไหนก็ไม่สำคัญสำคัญก็คือการเอามาใช้งานครับผม ไม่ทราบว่าโค้ดที่ดึงข้อมูลมาแสดงได้ set ให้เป็นภาษาไทยหรือเปล่า
UNICODE (UFT - 8 ) หรือเปล่าครับผม ลองเช็คตรงทีคุณใส่ฟอนต์ด้วยนะครับ
masterdmty
ติดต่อ:

Re: อัพโหลดแล้ว ฟอร์นไทยไม่แสดงต้องทำไงคะ

โพสต์ โดย masterdmty »

เอ่อเรื่องโปรแกรมนะครับ โปรแกรมไหนก็ไม่สำคัญหรอกครับ
sanakami

โพสต์ โดย sanakami »

อืม ต้องตั้งค่า encoding เป็น UTF-8ครับ แต่โปรแกรม Web Page Maker V2 ผมไม่รู้ว่าต้องไปตั้งค่าตรงไหนเหมือนกันครับ
ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง