ปรับเป็น 800*600 ได้อย่างไรครับ

สอบถามปัญหา อยากแก้ไข การแสดงผลของบอร์ด เช่นเปลี่ยน Logo โทนสี ทำลิงค์เมนูเพิ่มเติม และ อื่นๆ ที่เกี่ยวกับ Styles การแก้ไขรูป ปุ่ม สี การเปลี่ยนหน้าตาบอร์ด

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ตอบกลับโพส
skinheadclub
phpBBThailand Newbie

ปรับเป็น 800*600 ได้อย่างไรครับ

โพสต์ โดย skinheadclub »

เรียนถามผู้รู้หน่อยครับ อยากปรับธีมที่ phpbbthailand ใช้อยู่ ปรับเป็น 800*600 ได้อย่างไรครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
phpbb
phpBBThailand VIP Members
phpBBThailand VIP Members
ติดต่อ:

Re: ปรับเป็น 800*600 ได้อย่างไรครับ

โพสต์ โดย phpbb »

phpbbthailand บอร์ดตั้งให้เปลี่ยนตามขนาดหน้าจออยู่แล้วครับ
โหลด phpBB3 ภาษาไทย ทั้งหน้าเว็บ และ admin
รวมพลคนใช้ phpBB3 แนะนำคนอื่นบ้างนะครับ ทุกคำถามจะได้มีคำตอบ แนะนำคนอื่นๆบ้างนะ ช่วยๆกันไป

สมาชิกใหม่ ก่อนถามแนะนำตัว
http://www.phpbbthailand.com/viewforum.php?f=41
กฏการใช้งานบอร์ด
http://www.phpbbthailand.com/viewtopic.php?f=37&t=5940
gvo0vp
phpBBThailand Jr. Member

Re: ปรับเป็น 800*600 ได้อย่างไรครับ

โพสต์ โดย gvo0vp »

ปกติ phpBB3 จะคอยปรับเปลี่ยนขนาดตามหน้าเว็บไซต์ของเราใช่มั้ยครับ แต่หากเราจะให้มันมีขนาดเท่าเดิมตลอดไม่ว่าจะไปอยู่หน้าจอที่ขนาดไหนก็ทำได้ง่ายๆ ตามวิธีข้างล่างนี้ครับ

ก่อนอื่นให้เปิดไฟล์ styles/prosilver/theme/common.css ขึ้นมานะครับแล้วหาโค้ดตามนี้ครับ

(FIND)

โค้ด: เลือกทั้งหมด
#wrap {
padding: 0 20px;
min-width: 650px;
}

จากนั้นให้ใส่โค้ดที่ผมทำไว้ด้านล่างนี้ลงไปแทนครับ

(REPLACE WITH)

โค้ด: เลือกทั้งหมด
#wrap {
padding: 0 20px;
width: 780px;
margin: 0 auto;
}

โดยที่แถว width ให้เปลี่ยนเป็นค่าที่คุณต้องการครับ ก็เรียบร้อยแล้วครับ ในที่นี้ผมตั้งไว้เป็น 780px หรือ 780 พิกเซลสำหรับจอ 800x600 ขึ้นไปสำหรับตัวอย่างก็คือหน้าเวบที่คุณกำลังดูอยู่นี้นั่นเองครับ

หลังจากที่คุณอัพไฟล์ทั้งหมดขึ้นไปแล้วหากหน้าเว็บของคุณยังไม่มีการเปลี่ยนแปลง ให้เข้าไปที่ AdministratorControl Panel (ACP) ของคุณ แล้วไปที่แทป Styles เลือกที่ Templatesแล้วคลิกที่ Refresh จากนั้นคลิกที่ Theme และคลิกที่ Refresh เช่นกันครับลองกลับมาดูที่หน้าเว็บคุณก็จะพบว่าภาพหัวเว็บได้เปลี่ยนไปตามที่ต้องการแล้วครับ
jinntake2

โพสต์ โดย jinntake2 »

ขอบคุณครับ กำลังอยากรู้เลย
ไข่เจียวยัดไส้

โพสต์ โดย ไข่เจียวยัดไส้ »

ผมใช้ Theme ที่ดหลดจากเว็บนอกมา ในนั้นมีแต่
โฟลเดอร์ images
ไฟล์ stylesheet.css
theme.cfg

ผมควรทำเยี่ยงไรดี :?:

ปล. ผมลองเข้าไปแก้ใน /htdocs/board/styles/ธีมที่ใช้/template/forumlist_body.html
ก็ได้ผมเหมือนกัน ปรับตารางใน Dreamweaver
janyut

โพสต์ โดย janyut »

...ขออนุญาตถามต่อนะครับ

พอปรับความกว้างมาเป็น 800 แล้ว ขอบด้านข้างจะเป็นสีขาว

ผมอยากเปลี่ยนสี จะใส่ตรงใหนครับ
ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง