อยากเพิ่ม header HTML

สอบถามปัญหา อยากแก้ไข การแสดงผลของบอร์ด เช่นเปลี่ยน Logo โทนสี ทำลิงค์เมนูเพิ่มเติม และ อื่นๆ ที่เกี่ยวกับ Styles การแก้ไขรูป ปุ่ม สี การเปลี่ยนหน้าตาบอร์ด

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ตอบกลับโพส
mickeyxc
phpBBThailand Newbie

อยากเพิ่ม header HTML

โพสต์ โดย mickeyxc »

อยากทราบว่าพอจะมีแนวคิดในการปรับหน้าตาบอร์ดมั๊ยคะ คือดิฉันทำเว็บซึ่งมีรูปแบบของเว็บอยู่แล้ว พอติดตั้ง phpBB เสร็จจึงคิดจะเปลี่ยนหน้าตาให้เข้ากับเว็บของตัวเอง
ในเว็บมีส่วน header อยู่ ซึ่งดิฉันออกแบบและใส่ลิงค์ไว้สำเร็จด้วยโปรแกรม Dreamweaver
เป็นภาษา HTML เลยคิดว่าจะก็อบโค๊ด Header ทั้งหมดนั้น แทรกเข้าไปบน Header ของบอร์ดอีกที
แต่ไม่ทราบว่าจะก็อบวางตรงไหนเพราะไฟล์ของบอร์ดเยอะเหลือเกิน

ช่วยแนะนำทีนะคะ หรือมีวิธีแก้ไขแบบอื่นก็ช่วยแนะนำทีค่ะ ขอบคุณค่ะ
F0rG0ttenZ0ne
phpBBThailand VIP Members

Re: อยากเพิ่ม header HTML

โพสต์ โดย F0rG0ttenZ0ne »

การแก้ไขเทมเพลท ต่างๆทั้งหมดจะอยู่ใน

/styles/ ครับ

ซึ่งแบ่งอออกเป็น สไตล์หลักๆ อยุ่ 2 สไตล์ด้วยกัน

คือ

1. prosilver
2. subsilver2

และไฟล์ทั้งหมดที่แก้ไขได้อยุ่ใน /template/

ไฟลเป็น html ครับ แก้ไขได้จากในนี้

สว่นรายละเอียดต่างๆ หาอ่านได้จากกะทู้เก่าๆนะครับ
FAQ ปัญหาการใช้งาน การตั้งค่า กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม*
ใครไม่มาโพสปิดกระทู้ ต้องขออภัยที่ผมไม่สามารถช่วยท่านได้ในโอกาสต่อไป
ถ้ามีใน FAQ อาจไม่ได้รับคำตอบ

เมื่อได้รับคำตอบแล้วเข้ามา โพสบอกด้วยครับว่าได้หรือไม่ได้
mickeyxc

F0rG0ttenZ0ne เขียน:การแก้ไขเทมเพลท ต่างๆทั้งหมดจะอยู่ใน

/styles/ ครับ

ซึ่งแบ่งอออกเป็น สไตล์หลักๆ อยุ่ 2 สไตล์ด้วยกัน

คือ

1. prosilver
2. subsilver2

และไฟล์ทั้งหมดที่แก้ไขได้อยุ่ใน /template/

ไฟลเป็น html ครับ แก้ไขได้จากในนี้

สว่นรายละเอียดต่างๆ หาอ่านได้จากกะทู้เก่าๆนะครับ
ขอบคุณค่ะ ระหว่างนี้ก็ไปเจอกระทู้ที่ดีกระทู้นึงเข้าพอดี ลองๆอ่านดูและทำตามแล้ว รู้สึกว่าแบบที่ดิฉันอยากให้เป็น
มันจะห่างไกลเกินไป T T
เพราะ Header ของดิฉันมีทั้งแฟลชมีทั้ง Rollover image คิดๆดูแล้ววุ่นวายน่าดู
อันที่จริงๆที่คิดๆไว้ อยากจะก็อบแค่ตารางกับเท็กซ์ไปใส่แบบฟอร์มของเว็บ แต่มันคงผิดจรรยาบรรณใช่มั๊ยค่ะ แล้วก็ทำไม่เป็นด้วย
ยังไงก็ขอบคุณค่ะ :wink:
F0rG0ttenZ0ne

โพสต์ โดย F0rG0ttenZ0ne »

ถ้าเป็น เมนูนะ้นลำบากครับ

เพราะระบบเทมเพลทของ phpbb เค้าสร้าง TAG ที่เป็นตัวแปรไว้แล้วไปแปลงเอาใน code php ถ้าจะผ่านแฟลชมันน่าจะลำบากครับ

แนะนำทำเมนูในส่วนที่ไม่เกีี่ยวกับตัวบอร์ดแทน แต่ถ้าทำเป็น roll over image ปรกติก็พอไหวครับ

ส่วนที่จะทำไม่ผิดจรรยาบรรณแต่อย่างใดครับ ทุกอย่างปรับแต่งแก้ไขได้หมด ปรับเยอะก็เหนื่อยเยอะหน่อย จะเอาไว่ตรงไหนอย่างไรตามสะดวกเลยครับ เพียงแต่ เครดิต ของทางผู้พัฒนาอย่าเอาออกครับ ให้เกียรติเค้าหน่อย

เพิ่มเติมให้ครับ จริงๆ core ของเทมเพลทใน phpbb มีแค่ ตัวแปรที่อยุ่ใน { } เช่น {MY_BOARD } กับ เงื่อนไข ที่เป็น <!-- IF ELSE --> พวกนี้เท่านั้นครับ แต่จะมีบางส่วนเท่านั้นที่เราต้องยกไปทั้ง code เอา แค่สองอย่างที่ว่าไว้ไปไม่ได้ นั่นหมายความว่าเราสามารถปรับแต่งสไตล์ตามความต้องการเราเกือบ 100% แต่มันเหนื่อยมากครับ ผมยังไม่ทำเลย :lol: :lol: ส่วนใหญ๋จะเอาที่ออกแบบไว้ที่แหละมาทำให้เข้ากับของเดิม
FAQ ปัญหาการใช้งาน การตั้งค่า กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม*
ใครไม่มาโพสปิดกระทู้ ต้องขออภัยที่ผมไม่สามารถช่วยท่านได้ในโอกาสต่อไป
ถ้ามีใน FAQ อาจไม่ได้รับคำตอบ

เมื่อได้รับคำตอบแล้วเข้ามา โพสบอกด้วยครับว่าได้หรือไม่ได้
mickeyxc

F0rG0ttenZ0ne เขียน:ถ้าเป็น เมนูนะ้นลำบากครับ

เพราะระบบเทมเพลทของ phpbb เค้าสร้าง TAG ที่เป็นตัวแปรไว้แล้วไปแปลงเอาใน code php ถ้าจะผ่านแฟลชมันน่าจะลำบากครับ

แนะนำทำเมนูในส่วนที่ไม่เกีี่ยวกับตัวบอร์ดแทน แต่ถ้าทำเป็น roll over image ปรกติก็พอไหวครับ

ส่วนที่จะทำไม่ผิดจรรยาบรรณแต่อย่างใดครับ ทุกอย่างปรับแต่งแก้ไขได้หมด ปรับเยอะก็เหนื่อยเยอะหน่อย จะเอาไว่ตรงไหนอย่างไรตามสะดวกเลยครับ เพียงแต่ เครดิต ของทางผู้พัฒนาอย่าเอาออกครับ ให้เกียรติเค้าหน่อย

เพิ่มเติมให้ครับ จริงๆ core ของเทมเพลทใน phpbb มีแค่ ตัวแปรที่อยุ่ใน { } เช่น {MY_BOARD } กับ เงื่อนไข ที่เป็น <!-- IF ELSE --> พวกนี้เท่านั้นครับ แต่จะมีบางส่วนเท่านั้นที่เราต้องยกไปทั้ง code เอา แค่สองอย่างที่ว่าไว้ไปไม่ได้ นั่นหมายความว่าเราสามารถปรับแต่งสไตล์ตามความต้องการเราเกือบ 100% แต่มันเหนื่อยมากครับ ผมยังไม่ทำเลย :lol: :lol: ส่วนใหญ๋จะเอาที่ออกแบบไว้ที่แหละมาทำให้เข้ากับของเดิม
อย่างนั้นหรอคะ เข้าใจแล้วค่ะ แต่ดิฉันก็ดูโค๊ดไม่เป็นซะด้วย แล้วใน phpBB มีส่วนแยกๆกันอยู่เยอะมากมาย ไม่รู้ต้องก็อบส่วนไหนบ้าง
ตอนนี้ก็ตัดใจแล้วค่ะ ทำ new tab ลิงค์มาหน้าเว็บบอร์ดแทน เพราะทำโปรเจคส่งอาจารย์กลัวเสร็จไม่ทันถ้ามัวแต่มานั่งทำเว็บบอร์ดอยู่ :-D
ถ้าทำโปรเจคเสร็จ ว่างๆ คิดว่าจะศึกษาแบบที่คุณ F0rG0ttenZ0ne ว่าลองดูค่ะ

ขอบคุณค่ะ :biggrin: :biggrin:
Findy

โพสต์ โดย Findy »

เอาตามที่ตัวเองลองแก้ดูน่ะค่ะ

เข้าไปแก้ที่ overall_header.html ที่อยู่ใน /template/style

เพิ่ม HTML และ iframe ธรรมดาๆ เข้าไป ส่วนที่อยู่ด้านล่างของ {S_CONTENT_FLOW_END} น่ะค่ะ

ลองเข้าไปดู บอรด์ที่แก้ไขแล้วได้ที่ http://www.thaipatrickstump.com ค่ะ

ถ้าอยากได้ code ถามมาได้นะคะ จะเอามาแปะให้ ขอบคุณค่ะ :-D
ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง