สร้างบ้าน หรือ ทาวน์เอ้าส์ 7 แสน กับเทคนิคการจำกัดงบไม่ให้บานปลาย

พูดคุยเรื่องทั่วไป แนะนำตัวเอง คุยกันตามประสา คนทำบอร์ด แต่ห้ามถามปัญหา phpbb

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

กฎการใช้บอร์ด
แนะนำตัวเอง บอกความรู้ตัวเอง
หมวดนี้ ไม่ต้องตั้งคำถามใดๆ เกี่ยวกับ phpbb3 นะครับ (เพราะจะไม่มีใครตอบในหมวดนี้) คำถามเกี่ยวกับ phpbb3 กรุณาตั้งให้ตรงหมวด
ตอบกลับโพส
homewatch
phpBBThailand Jr. Member
phpBBThailand Jr. Member

สร้างบ้าน หรือ ทาวน์เอ้าส์ 7 แสน กับเทคนิคการจำกัดงบไม่ให้บานปลาย

โพสต์ โดย homewatch »

สร้างบ้าน หรือ [u][url=http://www.pruksa.com/%E0%B8%97%E0%B8%B2%E0%B8%A7%E0%B8%99%E0%B9%8C%E0%B9%80%E0%B8%AE%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B9%8C]ทาวน์เอ้าส์[/url][/u] 7 แสน กับเทคนิคการจำกัดงบไม่ให้บานปลาย [/b]

[/b]

[url=http://www.pruksa.com/%E0%B8%97%E0%B8%B2%E0%B8%A7%E0%B8%99%E0%B9%8C%E0%B9%80%E0%B8%AE%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B9%8C][img]http://1.bp.blogspot.com/-t_5gOJRbDsM/VT2ojtTniSI/AAAAAAAAAxg/KqXtDg84EoA/s1600/rewrewrewr.jpg[/img][/url]

สืบด้วยเหตุว่ากระทู้ กู้สร้าง[b]บ้านใช่ไหม [url=http://www.pruksa.com/%E0%B8%97%E0%B8%B2%E0%B8%A7%E0%B8%99%E0%B9%8C%E0%B9%80%E0%B8%AE%E0%B9%89%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B9%8C]บ้านทาวน์เฮ้าส์[/url][/b] อาชีพค้าขาย...ซึ่งไม่ง่ายแต่ก็ไม่ยากถ้าพยายาม

วันนี้ถึงคิวมารีวิวแล้วนะคะ

เรากู้สร้างบ้านกับธนาคารออมสินบ้านชั้นเดียวขนาด 103.25 ตรม. 2 ห้องนอน 1 ห้องน้ำ 1 ห้องครัว 1 ห้องโถง
ตั้งต้นต้นค่อยทำทีละน้อยไปพอธนาคารอนุมัติสินเชื่อบ้านเราสร้างเสร็จภายในเดือนครึ่งค่ะ
ถ้าหากใครไม่ตะโกรงอ่านข้อมูลยาวๆ เราจะสรุปให้ตรงนี้ไปเลยนะคะ ว่าบ้านเรางบเกือบๆสร้าง 7 แสนบาทนิดๆ

หลักการคือ
1. หาข้อมูลให้มากที่สุด
2. หาผู้รับเหมาที่ดี (อันนี้คือโชคดีของเราค่ะ)
3. คิด-คำนวณให้รอบคอบ
4. อย่าขี้เกียจ

แค่นี้สุทธิๆค่ะ แต่ถ้าเกิดใครชอบแบบยาวๆ อ่านด้านล่างกันต่อเลยค่ะ
รูปที่นำมาประกอบกระทู้ต้องขออภัยด้วยนะคะ รกไปหน่อยเพราะว่าว่ากำลังต่อเติมโรงรถพร้อมทั้งรั้วบ้านค่ะ+ ไม่ได้จัดม่านบังตา 555

1. หาข้อมูลให้มากที่สุด
จากที่ผู้หญิงตัวเล็กที่ไม่รู้เรื่องเกี่ยวกับการก่อสร้างอะไรนั้นเลย ไม่รู้อะไรเลยแท้ๆ จนอาจจักสร้างบ้านเสร็จได้เพราะว่าไม่มีพ่อบ้านอยู่คือความภูมิใจของเรามากๆค่ะ (แน่ละไม่ได้หมายถึงก่ออิฐโบกปูนเองนะคะ)

ข้อมูลหลักที่เราจะหาคือในเน็ต เพราะว่าทางเฉพาะในพันทิปมีประโยชน์มากมายค่ะ ก่อนหน้าจักสร้างบ้านเราก็หาข้อมูลเรื่องการกู้ พร้อมด้วยการสร้างไปพร้อมๆ กัน อ่านๆๆๆๆ ปริ้น จดบันทึกเซฟรูป ทุกอย่างที่เป็นประโยชน์ต่อบ้านน้อยของเราค่ะ เรื่องบางอย่างที่เรารู้มาจากเน็ตแล้วเราคุยกับผู้รับเหมาว่าให้ทำแบบนี้ ๆ บางอันเค้าก็ไม่เคยรู้มาก่อนค่ะ เรียกว่าเรียนรู้วิทยาการใหม่ๆ ไปพร้อมกัน แต่โชคดีที่ผู้รับเหมาเค้าเปิดใจค่ะ

2. หาผู้รับเหมาที่ดี (อันนี้คือโชคดีของเราค่ะ)
คือต้องแย้มก่อนว่าเราจ้างสองเจ้าค่ะ เจ้าแรกทำโครงสร้างเจ้านี้ปวดหัวมากค่ะ พอทำโครงสร้างเสร็จเราไม่ต่องานเลยค่ะ (เจ้านี้ไม่ได้ทำหนังสือข้อผูกพันด้วยก็ก็เพราะว่าว่าว่าเราสร้างก่อนกู้ธนาคาร) พอกู้ธนาคารได้เราก็เสาะแสวงหาเจ้าใหม่ยากเหมือนกันค่ะกว่าจักลงตัว ทั้งแพงไป ใช้เวลานานไป คุยกันไม่รู้เรื่อง อีโก้สูงคุยยาก
มาจบลงที่เจ้านี้เราถือว่า โอเคสุด ๆ ค่ะ เราทะเยอทะยานได้อะไรเค้าจัดให้ ถ้าเค้าไม่เห็นด้วยเค้าก็มีแย้งบ้างเราก็ฟังเค้าบ้าง เค้าก็ฟังเราบ้าง คือไม่สุดโต่งกันค่ะ
ถ้าหากเราตรวจงานอันไหนแล้วไม่ข้ามเค้าก็แก้ให้ไม่อิดออด
(ขั้นตอนตรวจงานเราเรียกญาติที่เค้าเรียนด้านนี้เพราะว่าตรงมาช่วยตรวจค่ะ)
แล้วถ้าเค้าปริปากว่าวันไหนเสร็จก็เสร็จไปตามนั้นค่ะ เรานัดธนาคารให้มาตรวจงวดได้ตรงเวลา คือว่าฟ้าสว่างเราก็เห็นเค้าทำงานกันแล้ว จนฟ้ามืด บางทีฟ้ามืดแล้วเค้ายังต่อไฟทำกันอีกจนเกือบสองทุ่ม เพราะว่าปูนผสมไว้แล้วตะกลามทำให้เสร็จ ใช่ไหมว่าใกล้ถึงงวดงานที่ต้องส่งแล้วต้องเร่งให้เสร็จทัน
ซึ่งไม่เคยหยุดวันเสาร์อาทิตย์ อันนี้ทางเราก็ไม่ได้บังคับนะคะ ใคร่จักย้ำว่าสร้างบ้านแล้วเจอผู้รับเหมาที่ดีเป็นศรีแก่บ้านนักๆๆ

3. คิด-คำนวณให้รอบคอบ
ไม่เชื่อก็ต้องเชื่อเลยจ๊ะ เราทำ BOQ ส่งทางธนาคารเอง เรายังงงตัวเองว่าทำไปได้ไง ตอนแรกให้ทางช่าง อบต มาทำให้ คือเรากับที่บ้านนั้นช่วยกันร่างแบบบ้านที่ต้องการคร่าวๆไปให้ แล้วให้เค้าทำแบบบ้านเพื่อยื่นกู้พร้อม BOQ ให้ แต่ว่าเค้าทำมาให้แบบสุดจักบรรยายสุทธิๆๆค่ะ ค่านี้ตั้งแต่ช่วงเวลาไหนแล้วก็ไม่รู้ กับปริมาณมั่วมาก เลยตั้งต้นหาข้อมูลจากเน็ตล้วนๆ ค่ะ
ทางญาติกับคนที่มาช่วยตรวจงานเค้าให้มาช่วยเราทีหลัง ขั้นตอนยื่นแบงก์ เค้ายังไม่ได้เข้ามาช่วยด้วย เราหาข้อมูลจากในเน็ต โหลดแบบฟอร์ม BOQ มา (เป็นฟอร์มของคุณโปรช่างก่อสร้างค่ะ ขอบคุณมาก ณ ที่นี่ด้วย ^^)
พอได้แบบฟอร์มได้พอปริมาณงานต่างๆ แล้ว เราก็ถือฟอร์มเปล่าของเราไปร้านวัสดุก่อสร้างใกล้บ้านเลยค่ะ นั่งคุยกับเจ้าของร้านเกือบสองชั่วโมงมา เจ้าของร้านน่ารักมากๆค่ะ ช่วยคำนวณ ช่วยคิด เราถือว่าเป็นความโชคดีของเราอีกอย่างหนึ่งค่ะ
เนื่องเพราะจากถ้าหากเราเริ่มคำนวณมาตั้งแต่ต้นไม่ดี ไปกับงบราวๆในการขอกู้น้อย แปลว่าเงินสำรองเราต้องเอาออกมาใช้ในการสร้างบ้าน ก็เพราะว่าว่าคนทำธุรกิจอย่างเราถือว่าไม่คุ้มเลยค่ะ
เราคิดคำนวณอยู่หลายตลบจนได้งบเกือบๆที่ 670,000 บาท (กู้ออมสินได้ 100%) แต่เราก็เผื่อใจก็เพราะว่าว่างบบานปลายไว้ที่ไม่เกิน 50,000 ซึ่งได้ตามนั้นแน่แท้ๆค่ะ

*ส่วนหลักการง่ายๆเลย ในส่วนหัวข้อนี้คือ คิดแล้วเราคำนวณออกมาแล้วเราสร้างในงบเกือบที่คำนวณออกมาค่ะ อย่าให้อารมณ์เหนือเหตุผล คนสร้างบ้านส่วนใหญ่ที่งบประมาณบานปลายนอกจากก็เพราะว่าสภาวะภายนอกแล้ว สภาวะภายตัวเรา กิเลสเรา ก็สำคัญค่ะ เราถือคติว่าถ้าไม่ได้ของค่าเท่าที่คำนวณไว้เราไม่เอา (แม้บางอย่างจักสวยบาดใจ)

ทางเราถือว่า เราอยู่ในช่วงสร้างเนื้อสร้างตัว ขอเรามีบ้านที่คุ้มแดดคุ้มฝน สะอาด ไม่คับแคบ มีเครื่องอำนวยความสะดวกตามฐานะก็พอแล้ว บางคนจักคิดว่าสร้างบ้านไม่ใช่หรือ[b]ทาวน์เฮ้าส์[/b]ทั้งทีต้องสร้างให้ดีให้สวย ให้คุ้ม จะได้อยู่นานๆ อันนี้เราคิดว่าแล้วแต่คนค่ะ ก็เพราะว่าว่าเรายังไม่รวยถึงกับคิดแบบนั้นได้ พอเรารวยมีเงินเหร่ำเอิกเกริกเก็บเหระบือเลื่องใช้ นั้นถึงจะเป็นเรื่องของอนาคต

ไม่งั้นถ้างบคร่าวๆบานปลายไม่มีปัญหาหาเงินมาผ่อนหมด จักกลายเป็นภาระหนักให้ตัวเอง ธนาคารให้เราผ่อนเดือนละ 5300 แต่ว่าเราผ่อนต่อเดือนละ 10,000ถึง15,000 บาท ก็อาจเพราะว่าเผื่อให้ปลดภาระหนี้ภายใน 6-7 ปีค่ะ แต่ถ้าเรายื่นกู้มากกว่านี้ ธนาคารอาจจะให้เราผ่อนให้เดือนละ 7000-10,000 พัน แปลว่าเราต้องหาเงินมาจ่ายเพิ่มถ้ามีความต้องการปลดหนี้ในระยะเวลาสั้นๆ หนักค่ะ....

4. อย่าขี้เกียจ
นี้เป็นส่วนสำคัญที่สุดค่ะ คงไม่ต้องอธิบายอะไรมาก ถ้าคุณไม่ขยันหาข้อมูล ไม่ขยันเสาะหาคนทำงานที่ดี ไม่ขยันคิด คุณก็ต้องเจอกับปัญหามากมาย (เราก็เจอปัญหามากเหมือนกันค่ะ แต่เพราะว่ารวมแล้วถือว่าพอรับได้ ปัญหาที่แก้ไขได้ไม่เสียทรัพย์พร้อมด้วยเวลามาก)

เป็นกำลังใจให้กับทุกคุนที่กำลังเริ่มมองเริ่มต้นคิด เริ่มต้นทำสร้างรังน้อยของตัวเองนะคะ

[u][url=http://pruksanara.pruksa.com/2640/]บ้านพฤกษานารา-โรจนะ-อยุธยา[/url][/u][/b]

[url=http://4.bp.blogspot.com/-LsptyvFVH0E/VRzCNu0x0AI/AAAAAAAAAmA/tM5rndTTYs0/s1600/NongMon-1145x491__1145x491.jpg"%20imageanchor=1][img]http://4.bp.blogspot.com/-LsptyvFVH0E/VRzCNu0x0AI/AAAAAAAAAmA/tM5rndTTYs0/s1600/NongMon-1145x491__1145x491.jpg[/img][/url]

ความสุขที่คุณสัมผัสได้นับแต่ก้าวเข้าสู่โครงการ... พร้อมต้อนรับคุณอยู่คือซุ้มทางเข้าที่โดดเด่นในแบบ Tower หรูหราด้วยอารมณ์ ธรรมชาติสไตล์ Modern Tropical ที่นี่... ความสุนทรีย์อยู่ใกล้ตัวคุณเสมอ เพราะภายในแวดล้อมด้วยบรรยากาศสดชื่นของส่วนกลางขนาดใหญ่รื่นรมย์ ด้วยร่มเงาของไม้ใหญ่และพันธุ์ไม้เมืองร้อนที่สวยงาม อีกทั้งเรายังให้ความสำคัญกับพื้นที่ที่มากด้วยความเป็นส่วนตัว ด้วยการจัดวางผังโครงการแบบ Cluster ที่มีจำนวนบ้านในแต่ละซอยไม่มากนัก ระบบความปลอดภัยสูงสุดด้วยกล้อง CCTV และระบบรักษาความปลอดภัยด้วย Guard Scan ทั่วโครงการเพื่อคุณจะอุ่นใจได้ว่าที่นี่คือ สังคมคุณภาพอย่างแท้จริง

ติดตาม อัพเดท ข่าว คอนโด ทาวน์เฮาส์ ขายบ้าน ได้ที่ [url=http://www.pruksa.com/]www.pruksa.com[/url]
ภาพประจำตัวสมาชิก
bigbag
phpBBThailand Newbie
ติดต่อ:

Re: สร้างบ้าน หรือ ทาวน์เอ้าส์ 7 แสน กับเทคนิคการจำกัดงบไม่ให้บานปลาย

โพสต์ โดย bigbag »

:roll: :roll: :roll:
amorutps
ติดต่อ:

Re: สร้างบ้าน หรือ ทาวน์เอ้าส์ 7 แสน กับเทคนิคการจำกัดงบไม่ให้บานปลาย

โพสต์ โดย amorutps »

คือรูปมันไม่ขึ้นอะครับ ดูแล้วงงมั๊กมาก T_T
ผู้ให้บริการ ด้าน Website, Internet Marketing และ SEO ดำเนินงานด้านการออกแบบ สร้างWebsite รับทำเว็บไซต์ ให้กับธุระกิจขนาดเล็ก ขนาดกลาง และ ขนาดใหญ่ :mrgreen:
cratedd11

โพสต์ โดย cratedd11 »

น่าสนใจมากครับ
dpbb

โพสต์ โดย dpbb »

ขอบคุณครับ
Gemstone Jewellery explore our huge collection of exclusive Gemstone & Birthstone Jewellery
ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง