ภาษาไทยแสดงเพี้ยนตรงส่วน header

สอบถามปัญหา อยากแก้ไข การแสดงผลของบอร์ด เช่นเปลี่ยน Logo โทนสี ทำลิงค์เมนูเพิ่มเติม และ อื่นๆ ที่เกี่ยวกับ Styles การแก้ไขรูป ปุ่ม สี การเปลี่ยนหน้าตาบอร์ด

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ตอบกลับโพส
tissana
phpBBThailand Jr. Member
ติดต่อ:

ภาษาไทยแสดงเพี้ยนตรงส่วน header

โพสต์ โดย tissana »

คือผมใช้ phpbb 3.0.5 และใช้ template เป็น subsilver2 ผมต้องการทำข้อความลิงค์ภาษาไทยใต้โลโก้ส่วนบนของเว็บ เพื่อให้

เว็บสลับไปหน้าแรก, แผนที่บริษัท, ติดต่อเรา อะไรทำนองนี้หละครับ แต่มันแสดงเป็นภาษา(ต่างดาว)

เพี้ยนๆครับ ตามรูปที่แนบมาด้วยครับ ผมเข้าไปแก้ที่ไฟล์ styles\subsilver2

\template\overall_header.html แล้วพิมพ์โคด พร้อมภาษาไทยลงไปตรงๆที่ไฟล์ overall_header.html

ครับ
แนบไฟล์
(83.99 KiB) ดาวน์โหลด 450 ครั้ง
pic01.jpg (44.16 KiB) เปิดดู 6794 ครั้ง
F0rG0ttenZ0ne
phpBBThailand VIP Members

Re: ภาษาไทยแสดงเพี้ยนตรงส่วน header

โพสต์ โดย F0rG0ttenZ0ne »

ถ้า charset เป้น utf-8 ต้องเซฟไฟล์ เป็น utf8 without BOM ครับ ไม่ใช่ ansi
FAQ ปัญหาการใช้งาน การตั้งค่า กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม*
ใครไม่มาโพสปิดกระทู้ ต้องขออภัยที่ผมไม่สามารถช่วยท่านได้ในโอกาสต่อไป
ถ้ามีใน FAQ อาจไม่ได้รับคำตอบ

เมื่อได้รับคำตอบแล้วเข้ามา โพสบอกด้วยครับว่าได้หรือไม่ได้
tissana
ติดต่อ:

Re: ภาษาไทยแสดงเพี้ยนตรงส่วน header

หมายถึงไปเซตและเซฟที่ไหนครับที่ว่า utf8 without BOM ครับ ไม่ใช่ ansi
tissana
ติดต่อ:

อ่อ ได้แล้วครับขอบคุณคุณF0rG0ttenZ0ne มากครับ จากคำแนะนำที่ให้มา ผมลองไปทำก็ใช้ได้เลยครับ สำหรับผู้ที่เจอปัญหาอย่างผม ผมแก้ไขโดยการแก้ไขไฟล์ overall_header.html แล้วตอนที่เราสั่ง save นั้น ผมก็เลือกเป็น save as.. แทน save ครับ แล้วก็ไปแก้ไข ตรงช่อง converter เป็น utf-8 ครับ ส่วนช่อง file name และ save as type นั้น ให้ใช้ของเดิมครับไม่ต้องไปแก้ไขอะไร

tissana เขียน:หมายถึงไปเซตและเซฟที่ไหนครับที่ว่า utf8 without BOM ครับ ไม่ใช่ ansi
ขอโทษครับตอบช้าไปหน่อยสำหรับอันนี้ ถ้าเป็น Editor ดีๆหน่อยมันจะมีย่อยออกไประหว่าง utf-8 with BOM กับ utf-8 without BOM

ผมก็ลืมถามไปว่าใช้ตัวไหน ถ้าเป็น Edit plus แค่เลือก เป็น utf-8 ก็พอครับ มันจะไม่มี utf-8 without BOM :-D
FAQ ปัญหาการใช้งาน การตั้งค่า กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม*
ใครไม่มาโพสปิดกระทู้ ต้องขออภัยที่ผมไม่สามารถช่วยท่านได้ในโอกาสต่อไป

เมื่อได้รับคำตอบแล้วเข้ามา โพสบอกด้วยครับว่าได้หรือไม่ได้
tissana
ติดต่อ:

F0rG0ttenZ0ne เขียน:
tissana เขียน:หมายถึงไปเซตและเซฟที่ไหนครับที่ว่า utf8 without BOM ครับ ไม่ใช่ ansi
ขอโทษครับตอบช้าไปหน่อยสำหรับอันนี้ ถ้าเป็น Editor ดีๆหน่อยมันจะมีย่อยออกไประหว่าง utf-8 with BOM กับ utf-8 without BOM

ผมก็ลืมถามไปว่าใช้ตัวไหน ถ้าเป็น Edit plus แค่เลือก เป็น utf-8 ก็พอครับ มันจะไม่มี utf-8 without BOM :-D

พอดีว่าของผมใช้ edit plus v2.12 มันจะมีแต่ utf-8 ครับ ไม่มี utf-8 with BOM กับ utf-8 without BOM ขอสอบถามต่ออีกนิดเป็นความรู้ครับ พอจะบอกได้หรือเปล่าครับว่า เจ้าตัว utf-8 with BOM กับ utf-8 without BOM และ utf-8 ธรรมดา 3 ตัวนี้มันต่างกันอย่างไร และจะมีผลอะไรหรือเปล่าครับหากใช้แต่ละตัวนี้ต่างกันไป

งานเข้าเลย 5555
ผมก็ไม่ค่อยเก่งเรื่องภาษาด้วยสิ
ขออธิบายและแปลบางส่วนจากคำจำกัดความของตัวมันนะครับ เพราะโดยส่วนตัวผมก็ยังไม่รุ้จักมันดีเท่าไหร่ แค่รุ้แต่ว่ามันมีปัญหาทำให้ไฟลเพี้ยนไปไมได้ค่าที่ถูกต้อง

BOM มันมาจาก byte order mark เจ้า BOM ลองออกเสียงเล่นๆ บอม (ระเบิด )
เข้าเรื่องครับ BOM มันจะประกอบด้วย ตัวอักขระ U + FEFF ที่ตำแหน่งเริ่มต้นของข้อมูล (ในระดับไบท์ ) มองกันเป็นเลขฐาน 16 นะ
BOM มันสามารถใช้เป็น signature หรือลายเซ็นถ้าแปลแบบตรงตัว ซึ่งมันก็คือตัวมาค หรือตัวที่ใช้ในการระบุว่า ข้อมูลที่เราส่งออกไปมันเป็น

big หรือ liitle-endian พักไว้กอนนะครับ
ทีนี้มาดูคำว่า endian

ต้องกลับไปรื้อความรุ้เกี่ยวกับคอมพิวเตอร์บเบื้องต้นกันนิดครับ
แล้ว endian คืออะไร ผมไม่รุ้ครับ แต่เค้าให้คำจำกัดความไว้ว่า
ชนิดข้อมูลที่ มีความยาวมากกว่า 1 ไบต์ที่สามารถจะเก็บลงในหน่วยความจำคอมพิวเจอร์ด้วยไบต์ที่มีความสำคัญสูงสุด ( most significant byte หรือ MSB คุนๆไหมครับ MSB , LSB ) ที่ตำแหน่งแรกหรือสุดท้าย ได้ ตัวที่มีความยาวเกินและเป็นไบท์สำคัญสูงสุดที่เก็บลงในหน่วยความจำคอมพิวเอรืได้นี่แหละครับเค้าเรียกว่า และแทนด้วย big-endian หรือ little-endian

big กับ little ต่างกันอย่างไร ต่างกันตรงตำแหน่งของ BOM ครับ

ดูจากข้อมูลตามนี้นะครับ

Bytes | Encoding Form
00 00 FE FF | UTF-32, big-endian
FF FE 00 00 | UTF-32, little-endian
FE FF | UTF-16, big-endian
FF FE | UTF-16,little-endian
EF BB BF | UTF-8

***** 1 ไบต์ เท่ากับ 8 บิท นะครับ

ดูจาก utf-32 และ 16 จะเห็นว่าตำแหน่งของ BOM ( U + FEFF ) โดยทีถ้าเป็น FE FF จะเป็น big และ FF FE จะเป็น little - endian

มึนกันหรือยังครับ จริงๆมันยังมีต่อแต่ผมขอจบแค่นี้นะครับ เพราะบางคนผมว่าอ่านแล้วก็งง ที่สำคัญเราเป็นแค่ผู้ใช้ไม่ต้องรุ้ลึกลงไปในด้าน Technical มากนัก
ใครสนใจก็ศ฿กษาเพิ่มเกี่ยวกับ uniccode ได้ครับ

http://unicode.org/faq/utf_bom.html#bom1" onclick="window.open(this.href);return false;

เข้าเรื่องครับ ผมไม่รุ้ว่ามันมีปัญหาจากสาเหตุใดแต่ผมเคยใช้แล้ว ผลที่ได้คือ มันทำงานผิดเพี้ยน ก็เลยทำตามๆมาว่าเวลาเซฟๆแค่ utf-8 พอ
ต้องขอบคุณที่ถามมานะครับ ผมเลยไปค้นจาก ห้องสุมดที่ใหญ่ที่สุดในโลกมา ได้มาเจอวเปนึงเข้าแล้วรุ้ว่า php มันไม่สนับสุน BOM
และก็มีหัวข้อที่เกี่ยวข้องอีกหลายหัวข้ที่น่าสนใจพร้อม link ดังนั้นผมขออนุญาต ลง link ไว้ในนี้นะครับ ใครสนใจก็ตามไปอ่านดู
เนื่องจากผมก็ยังไม่มีความรุ้พอเกี่ยวกับ BOM เลยไม่สามารถจะอธิบายด้วยความรุ้ของผมได้ในนี้

อ่านเพิ่มได้ครับที่

BOM (Byte Order Mark) หน้าตามันเป็นอย่างไร

ขอขอคุณเจ้าของเวปด้วยครับ (อย่าตามมาด่าผมนะ ทำ link ให้แล้วน่าจะเป็นการให้เครดิตทางอ้อมแล้ว)

ขอจบเรื่อง BOM ไว้แค่นี้ครับ ถ้าใครสนใจเพิ่มก็ค้นได้จากห้องสุมดที่ใหญ่ที่สุด ( Google ) ได้
ขอบคุณสมาชิกทุกท่านที่สละเวลาอันมีค่ามาอ่านโพสนี้ด้วยครับ

ตอบที่ถามนะครับ
utf-8 น่าจะเป็นอันเดียวกันกับ utf-8 without BOM

tissana
ติดต่อ:

วิชาการล้วนๆ แม้จะไม่ค่อยเข้าใจมากนัก แต่ขอบคุณมากๆครับที่อุตส่าห์ หาข้อมูลมาบอกกัน ก็เป็นว่าสรุปตามที่คุณว่ามาคือ utf-8 น่าจะเป็นอันเดียวกันกับ utf-8 without BOM ก็แล้วกันครับ
ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง