ช่วยสอนด้วยครับ

แนะนำ สอบถาม ภาษา C สำหรับผู้เริ่มต้น

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ตอบกลับโพส
genjim
phpBBThailand Newbie

ช่วยสอนด้วยครับ

โพสต์ โดย genjim »

คือ มันเป็นงานที่อาจารย์สั่งไว้ครับแต่คิดเท่าไรก็คิดไม่ออก รบกวนผู้รู้ช่วนหน่อยครับ
โจทย์มีอยุูว่า

เขียนโปรแกรมเก็บข้อมูลร้านอาหารมีจานวน 10 โต๊ะ โดยกาหนดข้อมูลที่ต้องการจัดเก็บ คือ หมายเลขโต๊ะ รายการอาหารไม่เกิน 7 รายการ ยอดรวมค่าอาหาร (ใช้อารเรย์ของโครงสร้าง) หากผู้ใช้ต้องการค้นหาข้อมูลให้ระบุหมายเลขโต๊ะ จากนั้นจะนารายละเอียดอาหารของโต๊ะนั้นออกมาแสดง กาหนด input และ output ตามความเหมาะสม

ไม่รู้จะทำไงแล้วครับ ช่วยด้วย
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
gooruru

Re: ช่วยสอนด้วยครับ

โพสต์ โดย gooruru »

สร้างตาราง ก่อนครับ
ตารางหลัก เก็บ IDโต๊ะ , หมายเลขโต๊ะ ,Des โต๊ะ
ตารางรายการอาหาร เก็บ IDอาหาร , ชื่ออาหาร , ราคา , Des อาหาร

ตารางข้อมูล เก็บ IDรายการข้อมูล ,IDโต๊ะ, IDอาหาร, ราคา

input ก็ ระบุ ไปว่า โต๊ะที่เท่าไหร่ สั่งรายการอาหารไหน ต้องเขียน คิวรี่อีกทีดึงจากตารางหลักไปใส่ตารางข้อมูล

out ก็ คิวรี่เอาว่าโต๊ะ ที่เท่าไหร่ มีรายการอะไร รวมราคาแล้วได้เท่าไหร่ ประมาณนี้อ่ะครับ
ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง