ถามครับ(หัดใช้นะครับ)

แนะนำ สอบถาม ภาษา C สำหรับผู้เริ่มต้น

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ตอบกลับโพส
omegatimer
phpBBThailand Newbie
phpBBThailand Newbie

ถามครับ(หัดใช้นะครับ)

โพสต์ โดย omegatimer »

สมมุติว่า...
1. กำหนดให้ a,b,c เป็น int
รับค่า a
รับค่า b
c = a*b
อยากถามว่าจะนำ c มาใช้ต่อได้หรือไม่ถ้าใช่ต้องทำอย่างไร
2. กำหนดให้ x,y เป็น int
รับค่า x
y = x*x
อยากถามว่า xมารถนำไปคูณกับxอีกตัวได้หรือไม่และสามารถนำyที่ได้ไปคำนวนต่อได้หรือไม่
3.โจทย์ต้องการรับตัวเลขใดๆและแสดงว่าตัวเลขนั้นเป็นเลขจำนวนเฉพาะใช่หรือไม่
วิธีคิดของผมคือ
กำหนดค่า x,y,z
ถ้าxมีค่าน้อยกว่าเท่ากับ3ให้ตอบว่าใช่ ถ้าไม่ใช่ให้นำxไปยกกำลัง2แล้วนำค่าที่ได้ไปหาร12ถ้าเหลือเศษเท่ากับ1
แสดงผลใช่ ถ้านอกเหนือจากนั้นแสดงผลไม่
อยากถามว่าวิธีคิดของผมใช้ได้หรือไม่ และมีวิธีการเขียนอย่างไร
ลองเขียนแล้วนะครับแต่ติดตรงนำค่ามาใช้ไม่ได้รบกวนผู้รู้ช่วยตอบทีนะครับ
ขอบคุณครับ
ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง