ถามเรื่อง SELECT ข้อมูลแบบ 10 ข้อมูลล่าสุดหน่อยครับ

เกี่ยวกับ ฐานข้อมูล MySql Oracle MSSQL ect..

Moderator: phpbb, mindphp

ตอบกลับโพส
ผู้น้อย
phpBBThailand Jr. Member

ถามเรื่อง SELECT ข้อมูลแบบ 10 ข้อมูลล่าสุดหน่อยครับ

โพสต์ โดย ผู้น้อย »

คือ ตารางผมชื่อ products มีข้อมูลอยู่ 50 record เวลาจะ SELECT ข้อมูล 10 record ล่าสุดก็ใช้คำสั่ง

SELECT * FROM products ORDER BY id DESC LIMIT 10

ก็จะได้ record ที่ 41-50 ออกมา

แต่ทีนี้ ที่ผมต้องการคือ record ที่ 40-49 ครับ

หรือถ้ามี ข้อมูล 100 record ผมก็ต้องการ record ที่ 90-99 คือจะไม่เอา record ล่าสุดอะครับ

ต้องเขียน sql ยังไงครับ รบกวนด้วยครับ

ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
phpbb
phpBBThailand VIP Members
phpBBThailand VIP Members
ติดต่อ:

Re: ถามเรื่อง SELECT ข้อมูลแบบ 10 ข้อมูลล่าสุดหน่อยครับ

โพสต์ โดย phpbb »

LIMIT 40,10

LIMIT เริ่มต้นที่,จำนวนแถวที่ต้องการ
โหลด phpBB3 ภาษาไทย ทั้งหน้าเว็บ และ admin
รวมพลคนใช้ phpBB3 แนะนำคนอื่นบ้างนะครับ ทุกคำถามจะได้มีคำตอบ แนะนำคนอื่นๆบ้างนะ ช่วยๆกันไป

สมาชิกใหม่ ก่อนถามแนะนำตัว
http://www.phpbbthailand.com/viewforum.php?f=41
กฏการใช้งานบอร์ด
http://www.phpbbthailand.com/viewtopic.php?f=37&t=5940
puffychan
phpBBThailand Full Member
phpBBThailand Full Member

Re: ถามเรื่อง SELECT ข้อมูลแบบ 10 ข้อมูลล่าสุดหน่อยครับ

โพสต์ โดย puffychan »

แต่ก่อนเขียนเป็นแต่แบบ Basic
SELECT TOP 10 * FROM tbl_name
ORDER BY field_id DESC
แต่ LIMIT นี่เพิ่งรู้จักเมื่อไม่นานมานี้(ตอนมาแงะบอร์ดนี่แหละ ฮ่าๆ)
ผู้น้อย

โพสต์ โดย ผู้น้อย »

โอ้วววว ขอบคุณมากครับ ได้แล้ว

LIMIT 1,10
dev24x7
ติดต่อ:

โพสต์ โดย dev24x7 »

มาแงะ แล้วก็ได้คำตอบเหมือนกันครับ :-D
DEV24x7
ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง