สอบถามปัญหาเรื่อง Joomla+PHPBB3 (RokBridge)

พูดคุย PhpBB ปัญหา การติดตั้ง ปัญหา การลง Mod การแก้ไข หน้าตาบอร์ด การใช้งาน Joomla 1.5 และ CMS คำถาม ควรระบุรุ่นที่ใช้ ในการตั้งคำตามด้วย นะ เช่น php-nuke 8.0 Joomla 1.0 joomla 1.5 และ รายละเอียดของ server OS , php เวอร์ชั่นไหน ฐานข้อมูลอะไร

Moderator: phpbb

ตอบกลับโพส
ethos
phpBBThailand Newbie

สอบถามปัญหาเรื่อง Joomla+PHPBB3 (RokBridge)

โพสต์ โดย ethos »

ผมอยากจะรบกวนสอบถามดังนี้ครับ

ผมใช้ Joomla 1.5.9 และ PHPBB3 โดยใช้ RokBridge เป็นตัวเชื่อมครับ
หลังจากนั้นก็ทำเมนูใน Joomla เป็นลักษณะของ Wrapper เพื่อเรียกดู forum
ทุกอย่างสมบูรณ์เรียบร้อยทั้งระบบการ Login หรือการเข้าชมต่างๆ

แต่ปัญหามีดังนี้ครับ
1. เมื่อทำในลักษณะ Wrapper แล้ว
..เมื่อเราโพสใส่ Link ของเว็บไซต์นอก
..พอผู้ใช้คลิก มันก็จะถูกเปลี่ยนอยู่ในหน้าของเว็บเราเอง (แบบ iframe)
ซึ่งความต้องการของผมคือ เปลี่ยนเป็นหน้าของ web นั้นๆไปเลย หรือให้มันเปิดหน้าใหม่
(ผมแก้เบื้องต้นด้วยการสร้างปุ่ม [URL] ขึ้นมาอีกตัวนึง โดยให้มันเปิดหน้าใหม่)

2. เวลาเราจะ Copy URL หน้ากระทู้ใดกระทู้หนึ่งให้คนอื่นๆ
URL มันจะเป็นแบบเดียวกันหมด คือ เป็น URL ของตัวเมนู Wrapper ซึ่งพอเรียกขึ้นมาดู ก็จะเป็นหน้าหลักของเว็บบอร์ด ไม่เป็นกระทู้ที่เราต้องการ

3. แต่ถ้าหากจะให้ URL จริงๆ ผมต้องคลิกขวาที่หัวข้อกระทู้นั้นๆ แล้วส่งไปให้
ซึ่งเมื่อเปิดดู มันก็จะโชว์แค่ตัวกระทู้อย่างเดียว ไม่มี Theme หรือรูปแบบ ของเว็บไซต์เรา (Joomla) ไปด้วยเลย

4. ถ้าผมเปลี่ยนลักษณะของเมนู จาก Wrapper เป็นไปใช้เรียก Component ของ RokBridge เอง
..เมื่อเราคลิกเมนู มันก็จะมีแต่ตัว forum อย่างเดียว ไม่มี Theme, Header, Footer ของ Joomla มาอยู่ด้วยเลย

5. การที่เราใช้ Wrapper มันแสดงผลได้ไม่ค่อยดีกับบาง Browser มี Scroll Bar มากบ้าง น้อยบ้าง จึงไม่ค่อยอยากใช้เท่าไหร่

เมื่อก่อนผมจะใช้ Joomla กับ Fireboard ซึ่งจะไม่มีปัญหาในข้างต้น
แต่ยังไงก็อยากจะลองศึกษา PHPBB3 ให้ทำงานได้ดีกับ Joomla เหมือนกันครับ (เพราะใจจริงชอบ BB มากกว่า)

ไม่แน่ใจว่าจะงงกับคำถามหรือป่าว
ขอขอบคุณในคำแนะนำต่างๆไว้ล่วงหน้าด้วยนะครับ
:-D :-D :-D
ภาพประจำตัวสมาชิก
phpbb
phpBBThailand VIP Members
phpBBThailand VIP Members
ติดต่อ:

Re: สอบถามปัญหาเรื่อง Joomla+PHPBB3 (RokBridge)

โพสต์ โดย phpbb »

แนะนำให้ใช้ template ที่เหมือนกันทั้ง phpbb และ joomla ดีกว่า การใช้ Wrapper (iframe)
แต่ถ้าต้องการแบบนั้นก็ต้องแก้ไข เลือกลิงค์ เอง กระทู้ในหมวด ปรับแต่งมีแนะนำไว้แล้วครับ
โหลด phpBB3 ภาษาไทย ทั้งหน้าเว็บ และ admin
รวมพลคนใช้ phpBB3 แนะนำคนอื่นบ้างนะครับ ทุกคำถามจะได้มีคำตอบ แนะนำคนอื่นๆบ้างนะ ช่วยๆกันไป

สมาชิกใหม่ ก่อนถามแนะนำตัว
http://www.phpbbthailand.com/viewforum.php?f=41
กฏการใช้งานบอร์ด
http://www.phpbbthailand.com/viewtopic.php?f=37&t=5940
ethos

Re: สอบถามปัญหาเรื่อง Joomla+PHPBB3 (RokBridge)

โพสต์ โดย ethos »

ขอบคุณครับ
ยังไงจะลองศึกษาตามที่แนะนำนะครับ
preor
phpBBThailand Hero Member
phpBBThailand Hero Member
ติดต่อ:

โพสต์ โดย preor »

ลองตั้งค่าลิงค์ให้เป็น blank หรือ manage dns แทนframeก็ได้ครับ
ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง