ช่วยด้วยครับ ต้องการลง phpbb โดยใช้ sql 2000 ครับ

ปัญหาการติดตั้ง phpbb3 คำแนะนำในการติดตั้ง phpbb3 หรับ windows Linux Unix Apache หรือ IIS การแก้ไขค่าต่างๆ ของ server เพื่อให้เหมาะกับการ ติดตั้ง การอัพเกรด phpbb3 ข้อผิดพลาดต่างๆ ของการติดตั้ง หรืออัพเกรด ปัญหา Mysql FTP

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ตอบกลับโพส
Curly
phpBBThailand Newbie

ช่วยด้วยครับ ต้องการลง phpbb โดยใช้ sql 2000 ครับ

โพสต์ โดย Curly »

ผมได้ลองหาข้อมูลมาหลายวันแล้วครับ แต่หาไม่เจอ ไม่ทราบว่าต้องแก้ config อะไร อย่างไรบ้างครับ
เนื่องจากผมใหม่กับ php มากๆ และก็ไม่เคยทำ webboard มาก่อน จึงอยากรบกวนขอคำแนะนำด้วยครับ
รบกวนแนะนำว่าผมจะต้องทำอย่างไรบ้าง หรือ มีที่ไหน มีสอนบอกวิธีทำบ้างครับ ยิ่งได้ step by step ยิ่งดีครับ

ต้องขอรบกวน และขอคำแนะนำด้วยนะครับ หามาหลายวันแล้ว ไม่ทราบว่าทำอย่างไร

ขอบคุณมากๆครับ
mikaze1
phpBBThailand Jr. Member

Re: ช่วยด้วยครับ ต้องการลง phpbb โดยใช้ sql 2000 ครับ

โพสต์ โดย mikaze1 »

เรื่องการลง phphbb ใช้กับ mssql ไม่เห็นมีที่ไหนบอกไว้ละเอียดนะ ผมเองก็ใช้วิธีลองผิดลองถูกเอาครับ คุณสามารถลงได้โดยติดต่อกับ mssql ผ่าน ODBC connection โดย
1) ไปสร้างดาต้าเบสใน mssql2000 (เข้า sql enterprise manager กดสร้าง new database จะตั้งชื่ออะไรก็ได้ เช่น phpbb_db
2) สร้างไฟล์ ODBC connection เป็นไฟลฺ์ php_odbc_conect.reg โดยกำหนด odbc_name ที่จะใช้ในการติดต่อ mssql ด้วย เช่น odbc_phpbb (ไฟล์ phpbb_odbc_connect.reg อาจก็อบมาจาก odbc.reg ที่ใช้ในมิวเซิฟเวอร์ แล้วแก้ไขชื่อใดชื่อหนึ่งเป็น odbc_phpbb)
3) กดรันเอาข้อมูลเข้า registry และไป config กด start / control panel / adminstrative / Data source (ODBC) เลือกชื่อ odbc_phpbb แล้วสั่ง config ตรง System DSN tab ให้เรียบร้อย ให้ใช้ชื่อดาต้าเบสที่ตั้งไว้ตาม 1)
4) ติดตั้ง phpbb3 ในขั้นการติดตั้งดาต้าเบส ตรงช่อง DSN ให้ใส่ชื่อ เป็นชื่อ odbc data source name ตาม ข้อ 2) เป็น odbc_phpbb
ลองดูนะครับ น่าจะผ่านตลอด ผมงงกับข้อ 3 ตั้งนาน ปกติถ้าลง mysql จะใส่ค่า DSN คือ localhost แต่ถ้าลงกัีบ mssql ต้องใส่เป็น ชื่อของ odbc source name ที่เราใช้ใน mssql คือ odbc_phpbb

แต่ผมไม่แนะนำให้ใช้กับ mssql ครับ เพราะ
1) ถ้าเราจะอัพดาต้าเบสขึ้นเว็บโฮสฟรี ส่วนใหญ่จะรองรับ php และ mysql ซึ่งแปลว่าเราต้องไปแปลงดาต้าเบส ของ mssql เป็น mysql ก่อน
2) โค้ด phpbb ทำงานผ่าน odbc connect ได้ไม่ 100% กับ mssql นะ จะมี error บางจุด ถ้าคุณเก่งโค้ด PHP ก็ไปแก้ไขโค้ดเอานะครับ

* กรณีของผม ผมไม่รู้โค้ด php เลยเปลี่ยนใหม่เป็น ลง Appserv (รวม mysql และ phpmyadmin ให้กำหนดใช้แบบ manual start) แล้วติดตั้ง phpbb3 ก็ผ่านตลอดครับ เวลาสร้างดาต้าเบส ก็ใช้ phpmyadmin สร้าง ส่วน mssql เอาไว้ทดลองรันมิวเซิฟเวอร์ ก็ใช้ได้ปกติ เวลาจะใช้งาน mysql ก็สั่ง manual start (รวมทั้ง mssql ด้วย เวลาใช้งานจริง ให้เลือกใช้ระหว่าง mssql หรือ mysql อย่างใดอย่างหนึ่ง อย่ารันไว้ 2 ตัวพร้อมกัน)
Curly

Re: ช่วยด้วยครับ ต้องการลง phpbb โดยใช้ sql 2000 ครับ

เมื่อกี้ทำการลองลงดูมันขึ้นว่า

General Error
SQL ERROR [ mssql ]

Invalid object name 'phpbb_config'.
Invalid object name '%.*ls'. [208]

An sql error occurred while fetching this page. Please contact an administrator if this problem persists.

ตรง DNS ผมใส่ localhost เนื่องจากยังไม่ได้มาอ่านข้อความของคุณ mikaze1 ขึ้นอย่างนี้หมายความว่ายังไงเหรอครับ

คุณ mikaze1 ครับผม งง ตั้งแต่ข้อ 2 ลงไปเลยครับ คือเนื่องจากว่า ต้องใช้กับ sql2000 เช่า host เสียตังไปแล้วด้วย T.T
ผมไม่ทราบว่าผมจะสร้าง ODBC Conection จากเครื่อง hosting ได้อย่างไร
มิวเซิฟเวอร์ ก็ไม่ทราบว่าคืออะไร
เอ่ออออ แบบว่า โง่อะครับ เรื่องพวกนี้ ไม่ทราบว่าพอจะอธิบายเพิ่มเติมได้ไหมครับ ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
phpbb
phpBBThailand VIP Members
ติดต่อ:

โพสต์ โดย phpbb »

ชื่อ Host ให้ติดต่อกับทาง โฮสที่ท่านเช่าเค้าอยู่ครับ ข้อมูลพวกนั้นเค้าจะบอกท่านได้ ครับ
แนะนำให้ติดต่อ ตรงกับ mssql เลยนะครับ ไม่ควรใช้ ติดต่อผ่าน ODBC ถ้าบอร์ดใหญ่ขึ้นจะทำให้ช้าครับ
โหลด phpBB3 ภาษาไทย ทั้งหน้าเว็บ และ admin
รวมพลคนใช้ phpBB3 แนะนำคนอื่นบ้างนะครับ ทุกคำถามจะได้มีคำตอบ แนะนำคนอื่นๆบ้างนะ ช่วยๆกันไป

สมาชิกใหม่ ก่อนถามแนะนำตัว
http://www.phpbbthailand.com/viewforum.php?f=41
กฏการใช้งานบอร์ด
http://www.phpbbthailand.com/viewtopic.php?f=37&t=5940
Curly

ไม่ทราบว่าผมต้องแก้ตรงไหนถึงจะตั้งให้ต่อกับ mssql โดยตรงครับ
ตอนลงที่ให้เลือก database ผมเลือก sql 2000+ ถูกแล้วรึเปล่า หรือว่าต้องเลือกตัวอื่น

ขอบคุณครับ
phpbb
ติดต่อ:

ถูกครับ
ส่วนข้อมูลอื่นๆ ติดต่อโฮสที่เช่า อยู่ครับ
โหลด phpBB3 ภาษาไทย ทั้งหน้าเว็บ และ admin
รวมพลคนใช้ phpBB3 แนะนำคนอื่นบ้างนะครับ ทุกคำถามจะได้มีคำตอบ แนะนำคนอื่นๆบ้างนะ ช่วยๆกันไป

http://www.phpbbthailand.com/viewforum.php?f=41
http://www.phpbbthailand.com/viewtopic.php?f=37&t=5940
Curly

ตอนนี้ผมเข้าไปหน้า install ใหม่ มันไม่ให้ลงใหม่แล้วอะครับ ทีนี้จะไปแก้ชื่อ host ได้อย่างไรครับ
phpbb
ติดต่อ:

ทำอะไรไปบ้างแล้วครับ กรุณาแจ้งอย่างละเอียดด้วยครับ
ไม่รู้ที่มาที่ไป ไม่รู้จะ เดาเหตุการณ์ ยังไง

Curly

เริ่มต้นลงจบจนแล้วอะครับ ผ่านมาเรื่อยๆ จนสุดท้ายที่ให้ลบ folder install มีข้อความขึ้นว่า

General Error
SQL ERROR [ mssql ]

Invalid object name 'phpbb_config'.
Invalid object name '%.*ls'. [208]
phpbb
ติดต่อ:

ตอนกรอกชื่อ ฐานข้อมูล ตรอกอะไร ไปครับ
ลองเอา ไฟล์ config.php มาดูหน่อยครับ

mikaze1

โพสต์ โดย mikaze1 »

อ้อ ผมนึกว่าคุณจะลง phpbb ใน โลคอลโฮส เหมือนผม

ถ้าจะลงบนโฮสจริง ก็ตามที่คุณ phpbb ว่าละครับ ต้องติดต่อเขา เรื่องข้อมูลต่างๆ ที่จะใส่ในช่องติดตั้ง
และอีกอย่างนึง ถ้าใช้โฮสที่มี mssql ก็ควรใช้วิธีเขียน php ติดต่อผ่าน mssql database โดยตรง
จะดีกว่าติดต่อโดยผ่าน odbc ครับ มันช้าและทำงานได้ไม่ 100%
ส่วนรายละเอียดข้อมูลผมไม่ทราบเหมือนกันเพราะไม่เคยติดต่อโฮสบนเน็ตจริงๆ

สำหรับข้อที่คุณสงสัย ตรงข้อ 2 เป็นวิธีสร้าง odbc registry fille เพื่อสั่งให้ phpbb ติดต่อกับ mssql โดย
ผ่าน ODBC CONNECTION ครับ (ปกติการติดต่อกับ MSSQL ทำได้ 2 วิธี คือ MSSQL CONNECTION และ
ODBC CONNECTION)

เมื่อสร้่าง odbc registry entry สำหรับใช้กับ php แล้ว ก็ต้องเข้าไปติดตั้ง odbc registry ให้มันติดต่อกับ
mssql database ครับ (เลือกจาก start / setting / control panel / administrative tools/ Data
Source (ODBC) แล้วสั่ง config จะมีช่องให้เลือกใช้ database ก็กดเลือกชื่อดาต้าเบสที่เราสร้างไว้แล้ว คือ
phpbb_db แล้วกด OK OK

ที่บอกว่าก็อปจากไฟล์ odbc.reg ของเกมมิว เพราะส่วนมากจะมีไฟล์นี้อยู่แล้ว แค่เอามาเปลี่ยนชื่อ DSN ข้างในก็ใช้ได้ละ

ลองดูตัวอย่าง file: odbc_phpbb.reg ที่ผมสร้างขึ้นนะครับ ดูเล่นๆ ไว้ประดับความรู้อะ

Windows Registry Editor Version 5.00
[HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\ODBC\ODBC.INI]

[HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\ODBC\ODBC.INI\LocalServer]
"Server"="(local)"
"Trusted_connection"="Yes"
"Driver"="C:\\WINDOWS\\system32\\SQLSRV32.dll"
"LastUser"="Administrator"

[HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\ODBC\ODBC.INI\phpbb_connect]
"Driver"="C:\\WINDOWS\\system32\\SQLSRV32.dll"
"Server"="(local)"
"Database"="phpbb_db"
"LastUser"="sa"
"Trusted_Connection"="Yes"

[HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\ODBC\ODBC.INI\ODBC Data Sources]
"Xtreme Sample Database 2003 CHS"="Microsoft Access Driver (*.mdb)"
"LocalServer"="SQL Server"
"phpbb_connect"="SQL Server"

[HKEY_LOCAL_MACHINE\SOFTWARE\ODBC\ODBC.INI\ODBC File DSN]
"DefaultDSNDir"="C:\\Program Files\\Common Files\\ODBC\\Data Sources"

ข้างบนนี้ทั้งหมดคือการสั่งให้ DSN ชื่อ phpbb_connect ทำการติดต่อกับดาต้าเบสชื่อ phpbb_db โดยผ่าน SQL SERVER
ไฟล์ข้างบนนี้สร้างขึ้นง่ายๆ โดยใช้ notepad.exe เวลาใช้ก็ดับเบิ้งคลิกที่ไฟล์ มันก็จะไปเพิ่ม register ในระบบ windows ให้เรา

จุดที่สองก็คือ ถ้าคุุณใส่ localhost เป็น DSN ในขั้นติดตั้งดาต้าเบสใน phpbb มันจะมองไม่เห็นไฟล์ดาต้า
php_db ครับ ต้องใ่ส่เป็นชื่อของ DSN (Data Source Name) ให้ตรงกับชื่อที่เราสร้างขึ้น คือ
"phpbb_connect" ตามที่กำหนดขึ้นในไฟล์ข้างบนครับ
ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง