ขอวิธีย้ายเซิฟเวอร์แบบละเอียด ๆ

ปัญหาการติดตั้ง phpbb3 คำแนะนำในการติดตั้ง phpbb3 หรับ windows Linux Unix Apache หรือ IIS การแก้ไขค่าต่างๆ ของ server เพื่อให้เหมาะกับการ ติดตั้ง การอัพเกรด phpbb3 ข้อผิดพลาดต่างๆ ของการติดตั้ง หรืออัพเกรด ปัญหา Mysql FTP

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

bomberman4198
phpBBThailand Sr. Member

ขอวิธีย้ายเซิฟเวอร์แบบละเอียด ๆ

โพสต์ โดย bomberman4198 »

รบกวนขอวิธีย้ายเซิฟเวอร์แบบละเอียด ๆ นิ๊ซนึงนะครับมือใหม่มากกกกก อ้อ...ขออนุญาติสมมุติสถานการณ์ละกัน

*** 1.เดิมเช่า Server A : สร้างฐานข้อมูลชื่อ Phpbb3 ซึ่ง User Name สำหรับฐานข้อมูลชื่อ BB4198 ...ผ่านมา 1 ปี จะย้ายไป Server B

*** คำถาม ***
1. ต้องแบ๊คอัพอะไรยังไงและที่ไหน
2. สืบเนื่องจากข้อ 1 ตอนจะ Restore ต้องทำยังไงบ้าง (ขั้นนี้แหละขอละเอียดนิ๊ซนึงว่าเข้าไป Import ที่ Phpmyadmin ได้เลยรึเปล่า หรือต้องสร้างฐานข้อมูลชื่อเดียวกับ Server แรกก่อนรึเปล่า หรือทำอะไรยังไงอะ) เพื่อเป็นวิทยาทานให้แก่คนอื่น ๆ ด้วยนะครับขอบคุงครับ
แก้ไขล่าสุดโดย bomberman4198 เมื่อ 24 มิ.ย. 2009, 06:33, แก้ไขไปแล้ว 2 ครั้ง.

Re: ขอวิธีย้ายเซิฟเวอร์แบบละเอียด ๆ

เข้าไปค้นแล้วที่บอร์ด *** คู่มือการติดตั้ง และ วิธีใช้งาน phpBB
URL http://www.phpbbthailand.com/viewtopic.php?f=32&t=4828
หัวข้อเดียวกันอะ "อยากทราบวิธี blackup resto"
เค้าถามไว้...น่าจะนานแล้ว...ก้อไม่มีคนตอบเหมือนกันอะ...

(ผมกะจะถามเพิ่มเติมแต่เค้าบอกไว้ว่า...ห้ามถามที่บอร์ด นี้นะครับ ไว้สำหรับ เป็นแหล่งข้อมูล ไม่ต้องถามในหมวดนี้นะครับเพราะจะไม่มีใครตอบ) :(
ทำไงดีหละทีนี้...
แก้ไขล่าสุดโดย bomberman4198 เมื่อ 24 มิ.ย. 2009, 06:37, แก้ไขไปแล้ว 2 ครั้ง.

Re: ขอวิธีย้ายเซิฟเวอร์แบบละเอียด ๆ

ปล.นะครับ
ถ้า Moderator คนไหนขี้เกียจแนะนำเพราะมีกระทู้ที่ถามแบบนี้แล้วก้อรบกวนขอ URL ของกระทู้ที่บอกแบบละเอียด ๆ หน่อยนะครับ ผมหาแล้วนี่นาแต่หาไม่เจออะ... :(

ขอคำตอบหน่อยคร้าบบบบบ ถามมานานแว้วน้า.... :(
F0rG0ttenZ0ne
phpBBThailand VIP Members

โพสต์ โดย F0rG0ttenZ0ne »

ใจเย็นๆครับ ผู้ที่รุ้อาจยังไม่ว่าง

วิธ๊แบคอัพ restore ทำได้หลายวิธีนะครับ

เอาแบบที่ผมใช้แล้วกันนะครับ แบบสรุปๆนะครับแต่พยายามจะให้ละเอียดเท่าที่ทำได้
วิธ๊นี้ผมไม่คำนึงคอนโทรพาแนลของที่เก่ากับที่ใหม่นะครับว่าจะเหมือนกันหรือไม่เพราะผมไม่ได้แบคอัพไฟล์ผ่านระบบ คอนโทรลพาแนลส่วนเวลาไปติดตั้งใหม่ต้องดูครับ แล้วจะอธิบายอีกครั้ง
ปรกติแล้วถ้าจะย้ายไปที่ใหม่โดยที่ต้องการแบบเดิมๆเลยจากเซฟเวอที่ใช้ก่อนหน้านี้ ให้ทำดังนี้

1. copy ไฟล์ (ตัวบอร์ด) ทั้งหมดเก็บไว้ก่อนนะครับ วิธี copy ก็ FTP ตัวบอร์ดทั้งหมด ทั้ง folder มาไว้ที่เครื่องเรา ส่วนฐานข้อมูลให้ Export จาก phpmyadmin นำมาทั้งโครงส้รางของตารางและข้อมูลเลยครับ สว่นการ แบคอัพฐานข้อมูลโดยใช้ phpmyadmin หาอ่านเอาในเนตนะครับจะมีสอนอยุ่หลายที่ หลังจากทำการแบคอัพทั้งไฟล์และฐานข้อมูลแล้ว ทำขั้นตอนต่อไป

2. Upload file ทั้งหมดไปที่ Server ใหม่ครับ เตรียมไว้ก่อนเสร็จแล้วยังไม่ต้องทำอะไร ทำขั้นตอนต่อไป

3 ทำการ restore ฐานข้อมูล ตรงนี้สำคัญครับ ก่อนหน้านี้เอ่ยถึง ระบบคอนโทรลพาแนลไว้แล้วจะอธิบายต่อนะครับ

ปรกติ ถ้าคุณใช้ Control Panel ที่สามารถสร้างฐานข้อมูลเป็นชื่อตามที่เราต้องการเลยเช่น phpbb3 user และ password อะไรก็ว่าไป แต่ถ้าย้ายมาใช้ คอนโทรลพาแนลคนละแบบกับที่เคยใช้ตรงนี้ระวังไว้นิดนะครับ เรื่องชื่อ ฐานข้อมูลและ user name เพราะ คอนโทรลพาแนลบางที่ ยกตัวอย่าง Direct admin Control Panel คุณจะได้ชื่อฐานข้อมูลเป็น username(ตามที่โฮสให้มา)_ชื่อฐานข้อมูล และ user name เป็น username(ตามที่โฮสให้มา)_ชื่อ username ที่คุณตั้งเอง เมื่อเข้าใจแล้วต่อไปเราจะทำการ restore ฐานข้อมูลนะครับ

4. log in เข้า Control Panel เพื่อสร้าง ฐานข้อมูล ถึงตรงนี้เราจะมีแต่ก้อนฐานข้อมูลว่างๆไม่มีตารางและข้อมูลอะไรทั้งนั้นนะครับ
และ ไปที่ phpmy admin ในกับฐานข้อมูลที่สรางขึ้นมา ทำการ import วิธี import หรือ restore ก็สามารถหาอ่านได้ในเนตครับมีสอนอยุ่หลายเวป เมื่อ ทำการ import เสร็จเรยบร้อยแล้ว ถ้าทำการเรียกเวปปรกติ มันจะฟ้อง error ขึ้นมาครับดังนั้นหยุดไว้ก่อนแล้วทำตามขั้นตอนต่อไป หรือถ้าอยากจะลองดูผลว่ามันเป้นยังไงทดสอบดูได้ครับ ทำเสร็จขึ้นตอนนี้จะมีชื่อ ฐานข้อมุลของที่ใหม่ และตารางกับฐานข้อมูลของเดิม

5.เปิดไฟล์ Config.php ดูตาม Code นะครับ

โค้ด: เลือกทั้งหมด

$dbms = 'mysqli';
$dbhost = 'localhost';
$dbport = '';
$dbname = 'aaa';    <--------- เปลี่ยนตรงนี้เป็น  username(ตามที่โฮสให้มา)_ชื่อฐานข้อมูลที่สร้างไว้
$dbuser = 'hahaha';  <--------- เปลี่ยนตรงนี้เป็น  username(ตามที่โฮสให้มา)_ชื่อ user name ที่สร้างไว้
$dbpasswd = '123456';
$table_prefix = 'bb_';
$acm_type = 'file';
$load_extensions = '';
* ในกรณีที่คอนโทรลพาแนลเหมือนกันก็ให้สรางชื่อฐานข้อมูล user name และ password ตามของเดิมเลยครับ แล้วข้าม step นี้ไป พร้อมเรียกใช้งาน บอร์ดได้ทันที

6. upload file ---> config.php ไปที่ server

7. ทดสอบเรียกใช้งานบอร์ดดู

เสร็จสิ้นขั้นตอนการย้าย โฮสแล้วครับ ที่เดิมปล่อยไว้ก่อนนะครับอย่าเพิ่งไปลบไฟลหรือทำอะไรทั้งสิ้น ให้ทดสอบกับ server ใหม่จนแน่ใจแล้วว่าไม่มีปัญหาอะไร แล้วค่อยดำเนินการจะลบหรือจะเก็บไฟล์ไว้ก็ตามสะดวกครับ ควรจะทำการย้ายก่อน หมดอายุหรือถ้าหมดแล้วก็ลองคุยกับทางผู้ให้บริการดูว่า ขอเวลาย้ายหน่อย ถ้าขี้เกียจ download file ลองติดต่อไปที่ทางผู้ให้บริกรารให้เค้าแบคอัพไฟล์ ให้ได้ครับ แต่สอบถามก่อนนะ ว่าได้ไหม ปรกติหลายๆที่ก็ทำให้อยุ่แล้วครับ แต่กว่าจะได้ไฟล์คงใช้เวลาหน่อย

ติดขัดตรงไหน มาโพสถามต่อได้ครับ แต่รอหน่อยนะครับช่วงนี้นานๆผมจะเข้ามาเพราะช่วงนี้ยุ่งๆอยู่ครับ

หวังว่าคงเป็นประโยชน์ผิดพลาดประการใดต้องขออภัยมาไว้ที่นี้ด้วยครับ ถ้าทุกอย่างเรียบร้อยแล้ว เมื่อมีสมาชิกท่านอื่นติดปัญหาเดี่ยวกัน อธิบายให้เพื่อนต่อ ด้วยนะครับ ขอบคุณมากครับ
FAQ ปัญหาการใช้งาน การตั้งค่า กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม*
ใครไม่มาโพสปิดกระทู้ ต้องขออภัยที่ผมไม่สามารถช่วยท่านได้ในโอกาสต่อไป
ถ้ามีใน FAQ อาจไม่ได้รับคำตอบ

เมื่อได้รับคำตอบแล้วเข้ามา โพสบอกด้วยครับว่าได้หรือไม่ได้
explicityba
phpBBThailand Jr. Member

โพสต์ โดย explicityba »

F0rG0ttenZ0ne >> I love you Man!
ช่างน่ารัก น่าชื่นชมที่สุด ช่างตอบได้แบบละเอียด และเอาใจเขามาใส่ใจเราได้ดีมากๆครับ....ผมเห็นคุณ F0rG0ttenZ0ne ไล่ตอบมาหลายคำถามแล้ว อยากจะบอกว่า...ผม appreciate คุณมากๆนะครับ.....ขอบคุณที่เอาความรู้มาแชร์กันแบบนี้ sacrifice เวลาเพื่อมานั่งตอบ....ผมนับถือคุณครับ ขอให้คุณจงเจริญสืบเนื่องต่อไป

โจครับ

ด้วยความยินดี
ช่วยตอบและแนะนำได้เท่าที่รุ้ครับ
FAQ ปัญหาการใช้งาน การตั้งค่า กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม*
ใครไม่มาโพสปิดกระทู้ ต้องขออภัยที่ผมไม่สามารถช่วยท่านได้ในโอกาสต่อไป

เมื่อได้รับคำตอบแล้วเข้ามา โพสบอกด้วยครับว่าได้หรือไม่ได้
explicityba

สวัสดีอีกครั้งครับ คุณ F0rG0ttenZ0ne

วันนี้ขออนุญาตถามเลยละกันนะครับ แนะนำตัวกันไปเรียบร้อยแล้ว....
ผมจะยก scenario นึงขึ้นมานะครับ อยากเรียนถามว่าให้ apply วิธีเดียวกันกับที่ได้อธิบายมาข้างต้นหรือเปล่าครับ..

...ผมมี domain ชื่อ abc.com อยู่ซึ่งจะหมดสัญญาในเร็ววัน และคงถือโอกาสเปลี่ยนให้เป็น xyz.com ครับ
ผมเข้าใจถูกไหมครับ...ถ้าผมจะทำตามขั้นตอนต่อไปนี้...

1.) เข้าไปก็อปโฟลเดอร์ของบอร์ด abc.com ออกมาไว้ในเครื่องเราทั้งหมด (via FTP) ผมจะสมมุตว่าชื่อโฟลเดอร์ชื่อ FORUM ละกันนะครับ
2.) ใช้ FTP Log In เข้า /Public.html ของ xyz.com แล้วแปะโฟลเดอร์ FORUM วางไว้ที่นั่น
3.) จากนั้น Log in เข้า phpMyadmin ของ xyz.com โดยเลือก UTF-8 แล้วไปที่ฟังค์ชั่่น import
4.) เลือก browse ไฟล์จากเครื่องเรา โดยเลือกไฟล์ backup ที่เป็น .GZIP ที่เราได้ทำไว้ก่อนหน้านี้จากหน้า acp ของ abc.com
5.) เนื่องจากไฟล์มีขนาดใหญ่ เลยต้องอัพกันหลายๆรอบ (แต่ละรอบ myadmin จะ allow ให้ break operation เพื่อไม่ต้องเสียเวลานั่งอัพใหม่ตั้งแต่แรก)

สืบเนื่องจากผมยังไม่ได้ลองทำดูจริงๆ เลยมีคำถามจะรบกวนว่า.....
พอเสร็จจากขั้นตอนนี้...แล้วได้ผลลัพธ์คือ บอร์ดหน้าตาเดิม ฟังค์ชั่นเดิม MOD เดิมทุกประการ ไปปรากฎที่ xyz.com หรือเปล่าครับ?
หรือยังต้องทำอะไรเพิ่มอีก เช่น ไปเปลี่ยนค่า config.php โดยใส่ user และ pass ของ domain ใหม่? ครับ
หรือความจริงแล้วผมยังลืมขั้นตอนสำคัญ คือ ต้อง clean install phpbb3 ที่ xyz.com ก่อนครับ?

รบกวนอีกครั้งนะครับ คุณ F0rG0ttenZ0ne
ขอบคุณครับ

โจครับ

ใช่ครับขั้นตอนก้ตามที่คุณ โจ ว่าไว้แบบนั้นทุกอย่าง
ส่วนข้อ 5 เท่าที่ทำมาจะเป้นแบบนั้นครับ มันจะทำต่อให้จนกว่าจะเสร้จ ส่วนข้อมุลผมไม่น่ใจว่าจะมา 100 % หรือเปล่าเน่องจากว่ากระทุ้มันเยอะมาก ไมได้ตามไปอ่านดูทุกกระทุ้
ที่เปิดอ่านดุก็ยังไม่เห้นว่ามันหายไปคิดว่าน่าจะมาหมดครับ

ก่อนจะเข้าเรื่อง ขอพิมพ์ถึง Domain กับ webspace ก่อนครับ ขอแยกตามนี้

1. กรณีใช้บริการกับผู้ให้บริการายเดียวกัน เคสนี้ถ้าไม่ได้ต่ออายุการใช้งานกับที่เดิม คือต้องการจะย้ายไปที่ใหม่ก็ ทำแบบเดียวกันครับ ไม่ต้องทำการคลีน install หรือทำอะไรเพิ่มทั้งนั้น เราแค่ไปสร้าง DB กับที่ใหม่รอไว้ครับ เสร้จแล้วเราก็อัพโหลดไฟล์ และทำการ Import DB ไปตามปรกติ แบบนี้เราจะได้ทั้งไฟลและข้อมูลมาเหมือนเดิมทุกประการ

ข้อควรระวังสำหรับกรณี้คือ ต้องดูชื่อฐานข้อมูลครับ ว่ามันสามารถสร้างได้เหมือนเดิมหรือไม่ ถ้าไม่สามารถทำได้เช่น ของเดิมเป้น AAA_DB และของใหม่เป้น BBB_DB

แบบนี้เราต้องไปแก้ที่ config.php ในส่วนของชื่อ DB ส่วน user กับ password ก็ตามที่ใหม่ที่เราสร้างขึ้นได้เลย ข้อควรระวังอีกข้อคือ เวลาเรา export ข้อมูลออกามันจะมีส่วนของ header ที่เป้นคำสั่งเชค ว่า ฐานข้อมุลนี้มีการส้รางไว้หรือยัง ถ้าไมได้สร้างให้สร้างฐานข้อมุลชือ่ๆนี้ การ import อาจ error ได้ครับ ให้เราลบ ส่วนนี้ออกให้เหลือแต่ส่วนที่เป้นการสร้าง ตารางเป้นต้นไป หรือเราจะแยก export ตัวโครงสร้าง และ ข้อมุลแยกก็ได้ครับแล้วค่อย import ทีละอย่าง

2. กรณีที่โดเมนหมดอายุเฉยๆ และใช้พิ้นที่ใช้งานกับผู้ให้บริการรายเดิมต่อ แบบนี้ไม่ต้องย้ายนะครับ ให้จดโดเมนชื่อใหม่แล้วไปแมนเนจโดเมน โดยการใส่ DNS ของโฮสที่เราใช้งานอยุ่แค่นี้ก้ใช้ได้ครับ แต่ต้องเข้า ACP ไปแก้ชื่อ path นะครับ ถ้าของเดิมใส่เป้น localhost มักจะไม่มีปัญหาในการเข้ามาเปลี่ยนครับ ส่วนถ้าของเดิมเป้น ชื่อโดเมน อันนี้อาจมีปัญหาได้เน่องจากมันอาจหาไม่เจอครับ ต้องลองครับ

3. กรณีนี้คือ ย้ายผู้ให้บริการ ใหม่ทั้งหมด สามารถทำได้เช่นเดียวกับ กรณีที่ 1

การย้ายแบบทั้งไฟล์และฐานข้อมูล โดยไม่มีการ clean install ถ้าการทำงานโดยสมบูรณ์ ทั้งไฟลและ mod ที่ติดตั้งไว้จะอยุ่เหมือนเดิมทุกประการครับ
ส่วนที่บอกว่าไม่ต้องทำการ clean install เพราะวิธีนี้เราไม่ได้แบคอัพจาก ACP จึ้งไมต้องทำการ install ใหม่ครับ

แต่ถ้าเราแบคอัพจาก ACP เราจำเป้นต้อง install ใหม่ก่อน เพื่อที่จะเข้าไป import ฐานข้อมูลได้แต่วิธีนี้ อาจเกิด error จาก การ ติดตั้ง MOD ไว้ครับ เพราะเป้นไฟล original ไม่ใช่ไฟล์ที่เราปรับแต่งแล้ว อาจทำให้เราเสียเวลาต้องอัพโหลดไฟล์ของเดิมทับไปอีกครั้ง ดังนั้น ผมจึงคิดว่าวิธีที่ดีที่สุดแต่อาจเสียเวลาหน่อย ก้คือ การ FTP ไฟล์ จาก server เข้าเครื่องเราก่อน และ FTP ไฟลจากในเครื่องเราไปไว้ที่ Server อีกครั้ง
**** ส่วนการ แบคอัพตัวไฟล บางคอนโทรลพาแนลเราสามารถบีบหรือ ทำเป้น .zip ได้แล้วค่อย FTP ออกมาครับสำหรับคอนโทรพาแนลที่ทำได้แต่อาจมีปัญหาเนื่องจากไฟลขนดใหญ่เกิน ก็ให้ FTP ออกมาแทนครับ

พิมพ์มายาวไม่แน่ใจว่าคนอ่าน อ่านแล้วจะงงหรือเปล่า ถ้างงก็ขออภ้ยด้วยนะครับ งงตรงไหนก็โพสถามานะครับ

explicityba

งงนิดหน่อย..อ่านสองสามรอบ..แกะทีละคำ...พอไปได้แล้วครับ...
เท่าที่คุณ เขตลืมเลือน (F0rG0ttenZ0ne) บอกมา...สถานการณ์ของผมคงจะเป็นแบบข้อ 3 ครับ

ตอนนี้วิธีของผมคือ....
1.) โหลดโฟลเดอร์ของบอร์ดทั้งหมดมาเก็บไว้ในเครื่อง (นานมาก......ตั้งแต่ 10โมงเช้ากว่าๆ...นี่ 6 โมงเย็นเพิ่งเสร็จ....ขอคุยทับนิดว่าเน็ตspeed 12MB นะครับเนี่ย... ผมยังคิดไม่ตกเลยเนี่ยว่าตอนอัพโหลดนี่..ต้องทิ้งเครื่องไว้กี่วัน... :mrgreen: )
2.) อัพโหลดทั้งโฟลเดอร์เข้าไปที่เว็บใหม่
3.) ส่วนเรื่องการแบ็คอัพ db และอัพขึ้นไปบนเว็บใหม่นั้น....ผมกลัวข้อมูลจะร่วงตามทางอย่างที่คุณเขตลืมเลือนบอกมา เลยใช้วิธีที่ไป google มานะครับ คือใช้วิธี bigdump (google แล้ว follow ตามนั้นเลยนะครับ หากเพื่อนคนไหนไม่เข้าใจ...โพสถามได้นะครับ)
4.) แก้ไฟล์ config.php โดยชี้ dbname, user และ pass ให้เป็นของเว็บใหม่
5.) ตอนนี้รออย่างเดียวให้ไฟล์ทั้งหมดทุกอัพไปให้ครบ

ผมงงที่คุณเขตลืมเลือนบอกอยู่ประโยคนึงครับ..คือ...
"แต่ถ้าเราแบคอัพจาก ACP เราจำเป้นต้อง install ใหม่ก่อน เพื่อที่จะเข้าไป import ฐานข้อมูลได้"

แหะ แหะ...อันนี้ผมงงเลยแฮะ...เพราะว่าผมใช้วิธีแบ็คอัพไฟล์จาก acp อ่ะครับ....สรุปว่าผมต้อง clean install ไหมครับเนี่ย?..
เดี๋ยวคืนนี้คงต้องทิ้งเครื่องไว้ แล้วตอนเช้าพรุ่งนี้...ผมจะรายงานผลให้ทราบนะครับ ว่าจะหมู่หรือจะจ่า.....

โจครับ

อ่อ เข้าใจแล้วครับ คือถ้าเรา ไม่ติดตั้งก่อน ในกรณีที่เราเอามาแต่ไฟล์ เราจะไม่สามารถเข้าไป restore ข้อมุลใน ACP ได้ใช่ไหมครับ เพราะเรียกบอร์ดแล้ว แต่ไม่สามารถดึงข้อมุลในฐานข้อมุลออกมาได้มันจะฟ้อง error แต่ผมลืมนึกไปว่า เราสามารถ เอาไฟล์ restore เข้าที่ phpmyadmin ได้
ที่ผมเคยทำ ไฟล์ที่แบคอัพจาก ACP ผม import เข้า phpmyadmin แล้วมัน error ครับ ส่วนนี้อาจเป้นความผิดพลาดของผมเองก็ได้

ผมก้เลยพิมพ์ไปว่า " ถ้าแบคอัพ จาก ACP ก็ให้ติดตั้งก่อน " เพราะว่ามัน resotre ง่ายกว่าครับ และไม่มีปัญหาตามมาแน่นอน ในกรณีที่ไม่ได้ติดตั้ง MOD ส่วนถ้าติดตั้ง MOD ต้องอัพโหลดไฟลทับไปอีกครั้ง

ส่วนวิธีที่ผมแนะนำก็เป้นเพียง 1 วิธี ถ้าทำงานพวกนี้ไประยะหนึ่งจะเข้าใจและมีวิธีการเป้นของตัวเองครับ

งงป่าวหว่าผมพยายามจะให้เข้าใจง่ายๆแต่เหมือนยิงจะให้ง่ายมันจะดูงงๆนะ ฮะๆๆๆ ต้องขออภัยด้วยครับ

explicityba

สวัสดีครับ คุณเขตลืมเลือน
ผมมีคำถามมาฝากนิดหน่อยครับ...
คือตอนนี้ ผมได้บอร์ดใหม่ ณ เว็บใหม่ตามที่ต้องการแล้วครับ
แต่ว่าทำไปทำมา...ดั้นกลายเป็นการ cloning จากเว็บเก่ามาเฉยเลยครับ...หมายความว่า
มีบอร์ดปรากฎทั้ง 2 ที่คือ abc.com และ xyz.com ครับ
และที่สำคัญคือ ไม่ว่าจะเข้าจากที่ไหนก็ตาม ก็สามารถโพสต์-ตอบกระทู้ได้เหมอืนกัน....โดยที่มันยังจะปรากฎข้อมูลใหม่ๆทั้งสองที่อีกด้วยครับ...หมายความว่า
ถ้าผมตั้งกระทู้ใหม่ใน xyz.com ก็จะมีกระทู้ดังกล่าวปรากฎใน abc.com เช่นเดียวกัน แล้วสมมุติว่ามีคนมาตอบ....ก็จะปรากฎทั้งสองเว็บเช่นเดียวกัน

ผมเลยมานั่งคิดถึงไฟล์ config.php ของผมครับ
ผมดาวโหลดออกมาจาก ftp ก็มาพบว่า Database name, User+pass ยังเป็นของเว็บ abc.com อยู่....
จึงอยากถามว่า...ในกรณีอย่างนี้...มันแปลว่า ผมกำลังใจฐานข้อมูลจาก abc.com หรือเปล่าครับ?
แล้วถ้าผมไม่ต้องการใช้ ผมต้องการใช้แค่ xyz.com จะทำอย่างไรครับ?

หรือว่าผมควรจะแก้ข้อมูลใน config.php สำหรับ xyz.com ให้เป็น user+pass ของอันใหม่อ่ะครับ?

เข้าใจคำถามไหมครับเนี่ย?

โจครับ

แต่จริงๆแล้วมันไม่นาจะเรียกได้เลยนะนี่ เพราะชื่อผู้ใช้กับรหัวผ่านเข้าใช้ฐานข้อมุลมันน่าจะคนละตัวกัน จริงๆมันควรจะฟ้องว่าติดต่อ ข้อมูลไม่ได้
ส่วนคำถามขอตอบว่า
ถูกต้องครับ ในกรณีนี้ยังเป็นของเดิมอยุ่ ต้องแก้ไข ชื่อฐานข้อมูล ชื่อผู้ใช้ และระหัสให้เป็นของที่ใหม่ ใน config.php ด้วย
และตรวจสอบ DNS ที่โดเมนใหม่ด้วยนะครับ ให้ชี้ไปที่ DNS ของผูให้บริการรายใหม่ด้วย

explicityba

สวัสดีครับทุกท่าน (โดยเฉพาะคุณ ForgettenZone)
วันนี้จะมาเรียนขอบคุณที่ช่วยเหลือครับ
และจะขอสรุปให้ฟังว่า เกิดปัญหา และ ผ่านมันมาได้อย่างไรนะครับ

สรุปวิธีการย้ายโฮสต์ (เปลี่ยนโดเมนใหม่)
1. ดาวน์โหลดทั้งโฟลเดอร์ของเว็บบอร์ดมาไว้ในเครื่องตัวเอง..... เช่น http://www.abc.com/forum" onclick="window.open(this.href);return false; ก็ให้โหลดทั้งโฟลเดอร์ที่ชื่อ forum มาไว้ วิธีนี้ให้ใช้โปรแกรม FTP ครับ *หมายเหตุนิดนึงนะครับ ว่าโฟลเดอร์ที่ชื่อ "files" มักจะเป็นโฟลเดอร์ที่ใหญ่ที่สุด เพราะเก็บรูปภาพและไฟล์แนบไว้ เวลาเราใช้วิธีลากมา บางครั้งโปรแกรมมันใช้เวลา access นานจนแฮงค์ไปเลยก็มีนะครับ เพราะฉะนั้นดูให้ดีๆนะครับ
2. ดาวน์โหลดฐานข้อมูลออกมา โดยมี 2 วิธี คือ
*2.1. ผ่าน phpmyadmin สำหรับผู้ที่มี user+pass ก็ขอให้เข้าไปตามขั้นตอนที่คุณ ForgettenZone อุตส่าห์โพสต์ไว้ด้านบนนะครับ
*2.2. ผ่าน acp ของบอร์ด (จะใช้วิธีนี้ต่อเมื่อบอร์ดของท่านมีขนาดเล็กกว่า 2MB ครับ..ไม่งั้นมาไม่หมด)
ผมขอหมายเหตุนิดนึงนะครับ ว่าอย่างของผมเอง ฐานข้อมูลตั้ง 250MB ซึ่งโหลดเท่าไหร่ก็ขาด หลุด ไม่ครบตลอด ตอนหลังจึงมานั่งไล่ดูก็พบว่า ตารางที่ชื่อ wordlist และ wordmatch กินพื้นที่ไปกว่า 6-70% ผมเลยต้องใช้วิธี export สองครั้งคือ ทุกตาราง (60 ตาราง) ครั้งที่ 1 และ แยกอีก 2 ตารางที่เหลือครับ
3. ก่อนผมจะโหลดแบ็คอัพบอร์ด และ โหลดฐานข้อมูล ผมได้ทำการปิดบอร์ดไว้เพื่อไม่ให้มีการเปลี่ยนแปลงไฟล์เกิดขึ้นนะครับ
4. เมื่อโหลดทุกอย่างมาครบแล้ว ก็ถึงเวลาเอาขึ้นไปแล้วหล่ะครับ ก็ใช้วิธี....
*4.1. สำหรับบอร์ด ก็ใช้ FTP ตามปรกติ (แหะแหะ..ขั้นตอนนี้ทิ้งเครื่องไปเดินช็อปปิ้งได้เลยครับ)
*4.2. สำหรับฐานข้อมูล ถ้ามีขนาดเล็กก็รอให้ขั้นตอน 4.1 เสร็จก่อนแล้วใช้ acp อัพข้อมูล และหากมีขนาดใหญ่ให้ใช้ BigDump ครับ ผมแนบไฟล์มาให้นะครับ
ขั้นตอนการใช้กรุณา search เอาใน google นะครับ (หรือ M มาถามเอาก็ได้ครับ)
5. เมื่ออัพเสร็จแล้ว...ผมก็จะเข้าไปเปิดบอร์ดใหม่ให้ active ปรากฎว่ามันฟ้องว่า Fatal error: Not able to open ./cache/data_global.php ผมเลยเข้าไปลบ Cache ผ่าน FTP เลยใช้ได้
6. นั่นแหน่ะ...พอเปิดดูบอร์ด ตัวอักษรต่างด้าวทุกอันเลยครับ....ผมเลยเฮ้ย.....
7. สุดท้ายแก้ปัญหาด้วยการ ลบโฟลเดอร์ Cache ผ่าน FTP จากนั้นไปที่บอร์ดเก่าแล้วเปิดให้ Active ก่อนจากนั้นโหลดไฟล์ Cache มาแล้วอัพขึ้นไปใหม่ถึงจะทำได้ครับ

ก็.....สุดท้ายแล้ว..จบและผ่านไปด้วยดี....
ขอบคุณท่านเขตลืมเลือนมากๆนะครับ

โจครับ
ใครสงสัยอะไร...อยากถามดู (เผื่อผมตอบได้) ให้ M ผ่าน [email protected] มานะครับ
ขอบคุณครับ
แนบไฟล์
bigdump.zip
โปรแกรมอัพฐานข้อมูลขนาดใหญ่
(10.41 KiB) ดาวน์โหลด 598 ครั้ง

ดีใจด้วยครับที่สามารถใงนได้แล้ว
สรุปได้ดี ( กว่าผมอีกนะเนี่ย ) และก็ยินดีด้วยที่มีวิธ๊การย้ายบอร์ดเป็นของตัวเอง เพราะรายละเอียดและปัญหาต่างๆของแต่ละคนคงไม่เหมือนกัน สำหรับผู้ที่ยังไม่เคยทำก็ลองทำดูครับ จริงๆแล้วมันไม่ยากแค่เหนื่อยเฉยๆ เพราะข้อมูลมันเยอะ :mrgreen: ก่อนทำขอให้แบคอัพไว้ก่อนเป็นใช้ได้

****** เรื่อง cache นี่สำคัญครับ เพราะมันจะเก็บค่าทุกอย่างไว้ในนี้หมด บางครั้งการลบอาจทำให้แย่ลงไปอีกได้เช่นเดียวกัน แต่ส่วนใหญ่จะแก้ได้

ถึงเวลาผมสงสัยบ้างครับ ไฟล์แนบที่แนบมาคืออะไรครับ

ขอบคุณแทนสมาชิกท่านอืนด้วยที่มาโพสต์ความคืบหน้าและขั้นตอนให้สมาชิกได้รู้ เป็นประโยชน์ต่อสมาชิกมากๆครับ

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง