ย้ายบอร์ด SMF to PHPBB

ปัญหาการติดตั้ง phpbb3 คำแนะนำในการติดตั้ง phpbb3 หรับ windows Linux Unix Apache หรือ IIS การแก้ไขค่าต่างๆ ของ server เพื่อให้เหมาะกับการ ติดตั้ง การอัพเกรด phpbb3 ข้อผิดพลาดต่างๆ ของการติดตั้ง หรืออัพเกรด ปัญหา Mysql FTP

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

tonmaibiya
phpBBThailand Newbie

ย้ายบอร์ด SMF to PHPBB

โพสต์ โดย tonmaibiya »

มีบอร์ด A เป็น smf 1.1.9 thai-utf8 ตอนนี้ทำบอร์ด B ด้วย phpbb 3.0.5 จะเอา data จากบอร์ดเดิม ย้ายมาบอร์ดใหม่ มีขั้นตอนยังไงบ้างครับ ขอรบกวนชี้แนะด้วยครับ
F0rG0ttenZ0ne
phpBBThailand VIP Members

Re: ย้ายบอร์ด SMF to PHPBB

โพสต์ โดย F0rG0ttenZ0ne »

ดาวน์โหลดตัวนี้มาครับ

SMF to PHPBB COnverter

ติดตั้ง phpbb3 ให้เรียบร้อยก่อน โดยที่ทั้งคู่ต้องอยุ่ในฐานข้อมูลตัวเดียวกัน
เม่อติดตั้งเสร็จแล้วให้รัน install อีกครั้ง เลือก TAB Convert ยังไม่เคยลองกับ 3.0.5 เคยใช้กับ 3.0.4 แล้วไม่มีปัญหาใดๆ

ส่วนตัว สคริป Convert เองเท่าที่รุ้ยังไม่มีการอัพเดทเวอร์ชันที่ใหม่กว่านี้
หลังจากการ convert แล้วถ้ามีปัญหาการแสดงภาษาไทยดูจากกระทู้นี้ครับ

http://www.phpbbthailand.com/viewtopic. ... 47&p=14431" onclick="window.open(this.href);return false;

ติดตรงไหนก็มาถามใหม่ได้ครับ
FAQ ปัญหาการใช้งาน การตั้งค่า กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม*
ใครไม่มาโพสปิดกระทู้ ต้องขออภัยที่ผมไม่สามารถช่วยท่านได้ในโอกาสต่อไป
ถ้ามีใน FAQ อาจไม่ได้รับคำตอบ

เมื่อได้รับคำตอบแล้วเข้ามา โพสบอกด้วยครับว่าได้หรือไม่ได้
tonmaibiya

ไม่เข้าใจที่ว่า ติดตั้ง phpbb บนฐานข้อมูลเดียวกัน กับ smf ครับ ต้องลงยังไงครับ

ผมใช้ godaddy ตอนนี้ มี acc. host 2 acc. บอร์ดทั้ง 2 ลงแยกกันอยู่ คนละ domain คนละ host acc.

smf run มาปีกว่า แต่จะเปลี่ยน domain ใหม่ แล้วจะเปลี่ยนมาใช้ phpbb ดู แต่เสียดาย data เลยอยากจะย้ายมาด้วย

ไม่ว่าจะที่เดียวกันหรือต่างที่กัน ใช้ smf อยุ่คนต้องทำการ คอนเวิทจาก smf มาใช้ phpbb ก่อนครับ มันไม่สามารถจะข้าม ไปคนละดาตาเบสได้ ไม่งั้นจะพบปัญหา error ว่าหาฐานข้มูลหรือ ตารางฐานข้อมูล ไม่เจอ คุณก็มีทางเลือกสองทางครับ

1. คอนเวิทมา phpbb ก่อนแล้วก็ export ฐานข้อมูลของ phpbb ออกมาแล้วก็ค่อยทำการย้ายย
2. คุณต้องย้าย smf ไปอีกที่ที่คุณต้องการใช้ แล้วทำการคอนเวิทไป phpbb ที่คุณติดตั้งอยู่

ทีทำแบบนี้เพราะว่า มันต้องใช้ฐานข้อมูลตัวเดียวกัน

งงหรือเปล่าครับ เช่นถ้าคุณตัดสินใจเลือก ข้อ 1 ชื่อฐานข้อมูล smf คุณใช้ชื่อไหน ตอนลง phpbb คุณต้องใช้ชื่อฐานข้อมูลเดียวกัน
หรือข้อ 2 ถ้าย้าย smf ไปคุณก็ต้องเปลี่ยนชื่อฐานข้อมูล ให้ตรงกับ ที่ phpbb ใช้แล้วค่อยทำการ convert แล้วแต่สะดวกครับ

ปล. ถ้าคิดว่าวิธีนี้มันไม่สะดวกหรือไม่น่าจะใช่วิธ๊ที่ถูกต้อง คงต้องรอสมาชิกท่านอื่นมาแนะนำครับ
FAQ ปัญหาการใช้งาน การตั้งค่า กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม*
ใครไม่มาโพสปิดกระทู้ ต้องขออภัยที่ผมไม่สามารถช่วยท่านได้ในโอกาสต่อไป

เมื่อได้รับคำตอบแล้วเข้ามา โพสบอกด้วยครับว่าได้หรือไม่ได้
tonmaibiya

พอจะเห็นภาพล่ะ ขอบคุณครับ

ลองค้นดูกระทุ้เก่าๆก็ได้ครับ น่าจะมีคนโพสวิธ๊ convert อยุ่

tonmaibiya

F0rG0ttenZ0ne เขียน:ไม่ว่าจะที่เดียวกันหรือต่างที่กัน ใช้ smf อยุ่คนต้องทำการ คอนเวิทจาก smf มาใช้ phpbb ก่อนครับ มันไม่สามารถจะข้าม ไปคนละดาตาเบสได้ ไม่งั้นจะพบปัญหา error ว่าหาฐานข้มูลหรือ ตารางฐานข้อมูล ไม่เจอ คุณก็มีทางเลือกสองทางครับ

1. คอนเวิทมา phpbb ก่อนแล้วก็ export ฐานข้อมูลของ phpbb ออกมาแล้วก็ค่อยทำการย้ายย
2. คุณต้องย้าย smf ไปอีกที่ที่คุณต้องการใช้ แล้วทำการคอนเวิทไป phpbb ที่คุณติดตั้งอยู่

ทีทำแบบนี้เพราะว่า มันต้องใช้ฐานข้อมูลตัวเดียวกัน

งงหรือเปล่าครับ เช่นถ้าคุณตัดสินใจเลือก ข้อ 1 ชื่อฐานข้อมูล smf คุณใช้ชื่อไหน ตอนลง phpbb คุณต้องใช้ชื่อฐานข้อมูลเดียวกัน
หรือข้อ 2 ถ้าย้าย smf ไปคุณก็ต้องเปลี่ยนชื่อฐานข้อมูล ให้ตรงกับ ที่ phpbb ใช้แล้วค่อยทำการ convert แล้วแต่สะดวกครับ

ปล. ถ้าคิดว่าวิธีนี้มันไม่สะดวกหรือไม่น่าจะใช่วิธ๊ที่ถูกต้อง คงต้องรอสมาชิกท่านอื่นมาแนะนำครับ
รบกวนครับ

ตอนนี้ผมทำการ backup db ของ a.com (ในระบบหลังบ้านของ hosting) และทำการลง smf ใหม่ที่ b.com จากนั้นผมก็ทำการ restore db เดิมที่ backup ไว้ จาก a.com เข้าที่ b.com (data มา แต่ปัญหาคือ smf นี้ รูป/icon ต่างๆ ไม่ขึ้นเลย) เดาว่า ถ้าผม convert เว็บ b.com ให้เป็น phpbb น่าจะสามารถแสดงผล b.com สมบูรณ์แบบได้

รบกวนสอบถามว่า ผมจะลง phpbb ซ้อนไปที่ b.com ที่ลง smf ไว้แล้ว ได้ยังไงครับ (ที่ว่าใช้ฐาน db เดียวกัน) ผมไม่สามารถลงผ่าน control pannel ของ host ได้ใช่ไหมครับ ขอขั้นตอนการลง phpbb ซ้อน ลงไปที่เว็บที่ลง smf ไว้ และขั้นตอนการ convert เป็นลำดับ 1-2-3... ด้วยครับ

ขอบคุมากครับ

ผมอ้างอิงจากที่ผมทำนะครับอาจไม่เหมือนกับหลายๆท่านที่ทำกัน เพราะผมไม่ชอบแบคอัพผ่าน controlpanel ทั้งของตัวบอร์ดเองและของโฮส
สาเหตุคือผมจะได้ไม่มีปัญหากับระบบโฮสที่ใช้ control panel ต่างกัน

การ Backup Database

1. ผมใช้การ export Database จาก PHPMyadmin แทนการแบคอัพจากคอนโทรลพาแนล

การ Backup Files

2. ผมใช้การ ดาวน์โหลดผ่าน ftp จาก server ลงมาที่เครื่องตัวเองก่อน

การย้ายโฮส ผมจะพูดถึงแต่เคสที่เป็น control panel ชนิดเดียวกันนะครับเพื่อความสะดวกและคิดว่าตอนย้ายน้อยคนที่จะข้ามไปใช้ control panel อีกระบบ

การ Restore Database

1. log in เข้า Control panel และ สร้างฐานข้อมูลตามปรกติ
หลังจากนั้นเข้าไปที่ phpmyadmin ทำการ import ฐานข้อมูลที่เราทำการแบคอัพไว้

การ Restore Files ตรงนี้ระวังนิดนะครับ ถ้าไม่อยากให้มีปัญหา ให้สร้าง folder หรือ ถ้าย้ายมาทั้ง folder จากที่เก่าก็ upload file ทั้ง folder ขึ้นไปเลยให้เหมอืนเดิม เช่นที่เดิมเรา ติดั้งไว้ที่ bbs เวลาเอามาไว้ที่ใหม่ต้องเป็น bbs เหมือนกัน
จบการย้ายบบอรืโปโฮสใหม่นะครับ

มาดูการติดตั้งกันนะครับ
หลัจากย้ายบอร์ดเดิม ( SMF ) มาแล้ว รูปมันควรจะแสดงให้เหมือนของดเมนะครับ เพราะเดี่วตอนคอนเวิทมา phpbb รูปมันจะไม่ขึ้นสำหรับรูปที่เป็นไฟล attach สมมุติว่าย้ายบอรืดมาแล้วแสดงผลได้เมหือนเดิมทุกอย่าง

smf อยุ่ที่ folder bbs
phpbb อยุ่ที่ folder board

โดยมีฐานข้อมูลชื่อ db_board <-- ตัวอย่างนะครับ ของจริงคืออันที่คุณใช้อยุ่

ต่อไปเราจะทำการติดตั้ง phpbb แต่ก่อน install ให้แตกไฟล์ คอนเวิทไปไว้ตามที่เค้าบีบอัดมาเลย

รุ้สึกว่าจะมีสอง folder หรือ auth จะมีไฟล์ auth_smf.php ถ้าผมจำไม่ผิด กับ folder install/convetor/ ชื่อไฟล อะไร smf11 นี่แหละครับ อีก 2 ไฟล์เมื่อนำคอนเวอร์เตอร์ไว้ใน folder เรียบร้อยแล้ว

ต่อไปทำการ install phpbb ตามปรกติ ตรงนี้แหละครับที่บอกว่าต้องใช้ฐานข้อมูลเดียวกันคือ ที่หน้าใส่ชื่อ ฐานข้อมูลคุณก็ใส่ เป็น

db_board และทำตามขั้นตอนไปจนถึงหน้าสุดท้ายนะครับ จะมีบอกให้ลบ folder install กับมีให้เข้าใช้งาน admin panel แต่อย่าเพิ่งทำอะไรทั้งนั้นครับ มันจะมีข้อความเกี่ยวกับการคอนเวิท ไม่มีรูปให้ดูครับตรงนี้ ให้คลิ้กไปเพื่อทำการ คอนเวิท หรือจะคลิ้กที่ TAB Convert ข้างๆ TAB ติดตั้งก็ได้ครับ และทำการ คอนเวิทไปตามปรกติ ติดตรงไหนมาถามอีกแล้วกันนะครับ เอาแค่ตรงนี้ก่อน

tonmaibiya

ท่าจะแย่ครับ

ตอนนี้มีมีแต่ db ที่ backup ไว้บน godaddy

ลองสร้าง db แล้ว restore db ที่ backup ไว้ แต่พอจะลง smf ที่ a.com/smf/install กับ เจอ error ว่า Could not connect to the database, see error message below. Can't connect to local MySQL server through socket '/usr/local/mysql-5.0/data/mysql.sock' (2)

หรือลองเปลี่ยนไปลง a.com/smf ผ่าน hosting ให้ host สร้าง db ให้ ทำการ restore db จากนั้นจะมาลง phpbb ก็เจอ error แบบเดียวกัน

ตอนนี้ มี db ที่ back up ไว้ แล้วเท่านั้น ซึ่ง ถ้าแค่ smf แล้ว restore db ก็ไปไม่ได้อีก เจอ error can not load Themes/defualt/indextemplate.php!

ช่วยทีครับ จะทำยังไงดี ให้ได้บอร์ด และ data กลับมา

เอ่อ ทำผิดหรือเปล่าครับบ สมมุติว่าที่ a.com เป็นที่เดิม ซึ่งมี smf อยุ่แล้ว แล้วจะไป install อีกทำไมละครับ ไม่ควรไปแตะต้องบอร์ดเดิม
สงัสยผมอธิบายไม่ดี ต้องขออภัยด้วย
เดี๋ยวอธิบายใหม่พยายามจะให้ละเอียดครับ

หลังจากที่ Backup DB เรียบร้อยแล้ว ขั้นต่อไป
สมมุติว่าที่ a.com บอร์ด SMF อยุ่ใน folder smf ให้ FTP folder smf มาเก็บไว้ในเครื่อง จบขั้นตอนการแบคอัพทั้งไฟล์และฐานข้อมูล

ต่อไปทำการย้ายบอร์ดไปที่โฮสใหม่
ให้ไปสร้างฐานข้อมูลที่ ที่ใหม่คือ b.com เมื่อทำการส้รางฐานข้อมูลแล้ว ให้ import ฐานข้อมูลเข้าไปใหม่
ขั้นตอนต่อมาคือ นำ file smf FTP ไปยัง server ในที่นี้ตัวบอรืดคือ folder smf เราก็ FTP ขึ้นไปทั้ง folder เลยครับ

จบขั้นตอนการย้ายบอร์ด ไม่จำเป็นต้องไป install อะไรใหม่ทั้งนั้น แค่นี้ก็เรียกใชง้านได้ตามปรกติแล้วครับ ผมว่าทำตรงนี้ก่อนแล้วกัน อย่าเพิ่งไปพูดถึง การ convert มาที่ phpbb

ส่วนข้อสังเกตุที่ต้องระวังคือ ชื่อ ฐานข้อมูลครับ ถ้าของเดิมชื่ออ db_smf ที่ b.com ต้องไปสร้างชื่อ DB เป็น db_smf ด้วยนะครับ

ไม่ใช่วาของเดิม เป็น db_smf และที่ใหม่เป็น db_smf1 แบบนี้ก็จะเรียกใช้งานไม่ได้

ส่วนถ้าไม่สามารถทำชื่อฐานข้อมูลให้เหมือนกันได้ไม่เป็นปัญหาครับ เราเข้าไปแก้ใน setting.php

ส่วนการ install ไปแล้วแล้วมันขึ้นแบบนั้นไม่ต้องตกใจครับ ให้เรียกบอร์ดตามปรกติว่าเรียกใช้งานได้หรือไม่ ถ้าได้ก็ไม่มีปัญหาใดๆ แล่วก็ไม่จำเป็นต้องไป install ใหม่นะครับ และให้เปลี่ยนชื่อ ไฟล์ install.php ด้วย แค่นี้ก่อนครับติดตรงไหนมาโพสถามต่อได้

tonmaibiya

F0rG0ttenZ0ne เขียน:เอ่อ ทำผิดหรือเปล่าครับบ สมมุติว่าที่ a.com เป็นที่เดิม ซึ่งมี smf อยุ่แล้ว แล้วจะไป install อีกทำไมละครับ ไม่ควรไปแตะต้องบอร์ดเดิม
สงัสยผมอธิบายไม่ดี ต้องขออภัยด้วย
เดี๋ยวอธิบายใหม่พยายามจะให้ละเอียดครับ

หลังจากที่ Backup DB เรียบร้อยแล้ว ขั้นต่อไป
สมมุติว่าที่ a.com บอร์ด SMF อยุ่ใน folder smf ให้ FTP folder smf มาเก็บไว้ในเครื่อง จบขั้นตอนการแบคอัพทั้งไฟล์และฐานข้อมูล

ต่อไปทำการย้ายบอร์ดไปที่โฮสใหม่
ให้ไปสร้างฐานข้อมูลที่ ที่ใหม่คือ b.com เมื่อทำการส้รางฐานข้อมูลแล้ว ให้ import ฐานข้อมูลเข้าไปใหม่
ขั้นตอนต่อมาคือ นำ file smf FTP ไปยัง server ในที่นี้ตัวบอรืดคือ folder smf เราก็ FTP ขึ้นไปทั้ง folder เลยครับ

จบขั้นตอนการย้ายบอร์ด ไม่จำเป็นต้องไป install อะไรใหม่ทั้งนั้น แค่นี้ก็เรียกใชง้านได้ตามปรกติแล้วครับ ผมว่าทำตรงนี้ก่อนแล้วกัน อย่าเพิ่งไปพูดถึง การ convert มาที่ phpbb

ส่วนข้อสังเกตุที่ต้องระวังคือ ชื่อ ฐานข้อมูลครับ ถ้าของเดิมชื่ออ db_smf ที่ b.com ต้องไปสร้างชื่อ DB เป็น db_smf ด้วยนะครับ

ไม่ใช่วาของเดิม เป็น db_smf และที่ใหม่เป็น db_smf1 แบบนี้ก็จะเรียกใช้งานไม่ได้

ส่วนถ้าไม่สามารถทำชื่อฐานข้อมูลให้เหมือนกันได้ไม่เป็นปัญหาครับ เราเข้าไปแก้ใน setting.php

ส่วนการ install ไปแล้วแล้วมันขึ้นแบบนั้นไม่ต้องตกใจครับ ให้เรียกบอร์ดตามปรกติว่าเรียกใช้งานได้หรือไม่ ถ้าได้ก็ไม่มีปัญหาใดๆ แล่วก็ไม่จำเป็นต้องไป install ใหม่นะครับ และให้เปลี่ยนชื่อ ไฟล์ install.php ด้วย แค่นี้ก่อนครับติดตรงไหนมาโพสถามต่อได้
ผมอาจจะอ่านไม่เคลียร์เองครับ ต้องขออภัยด้วยที่รบกวน

ปัญหาคือ ผมไม่ได้ back up folder smf เดิมไว้น่ะสิครับ และทุกอย่างได้กลับไปที่ 0 แล้ว เพราะ un-install ออกจาก host เรียบร้อย

ตอนนี้สิ่งที่มีคือ a.com , b.com ที่ยังไม่ได้ทำอะไร (a.com จะเลิกใช้ และจะ forward ไป b.com สักพักก่อนจะ drop)

สิ่งที่เหลือคือ db เดิมจาก smf ที่ a.com ครับ

ผมจะทำไงดี

มีสองทางที่สามารถทำได้ครับ

1. ยอมเสียไฟล์ที่เปนรูปภาพไป แต่ยังมีข้อมูลที่เป็น text ไฟล์อยุ่ และอาจเสีย MOD ไปด้วย โดยการติดตั้งและ restore DB เข้าไปใหม่ วิธ๊คือ ไม่ต้องทำไรเหมือนเดิมครับ แค่ ไปสร้าง DB เปล่าๆและ Import DB เข้าไป ส่วนไฟล์ก็ใช้ของตัว install เลย แต่ไม่ต้องทำการ รnstall นะครับ สร้าง folder ให้เหมือนของเดิมเลย และไปแก้ไขข้อมูลใน setting.php ให้เหมือนของเดิม อันนี้จะได้บอรืดคือนมาแต่พวกไฟล์รุปที่เป็นพวก attach ไฟลจะไม่มีแล้วเพราะไฟล์รูปถูกลบไปแล้ว

2. ติดต่อไปที่โฮสครับ ปรกติเค้าจะมีแบคอัพไว้อยุ่แล้ว ลองไปขอไฟล์ล่าสุดก่อนที่การ uninstall folder บอร์ดออก ขอหยุดแค่นี้ก่อนะครับ
เอา SMF คืนมาให้ได้ก่อน ส่วน phpbb เดี๋ยวคค่อย่ว่ากันเพราะมันไม่ยาก อลองดูก่อนครับ ค่อยๆทำ เรียนรุ้ไปครับครั้งต่อไปจะได้ทำได้โดยไม่ติดขั้นและไม่มีปัญหา

ส่วนวิธ๊คนเวิทเพื่อไม่ให้มีปัญหาและจะได้เขาใจมากขึ้นเดี๋ยวผมเขียนอธิบายพร้อมรุปให้ดูครับ

tonmaibiya

กลับมาได้แล้วครับ ผมทดลองทำตามคล้ายๆ ที่แนะนำ โดยลง smf ใหม่ ผ่าน host จากนั้น back up folder แล้ว uninstall smf ออก แต่ไม่ลบ db ที่ host สร้างให้ แล้ว restore db คืนมา จากนั้น upload folder กลับเข้าที่ ก็ใช้ได้แล้วครับ

ขอบคุณมากครับ เรื่อง phpbb เดี๋ยวคิดอีกที

ส่วนการติดตั้ง phpbb ก็เหมือนติดตั้ง smf ครับแต่ต้องไว้อีก folder หนึ่ง แค่ใช้ ฐานข้อมูลตัวเดียวกัน (ชื่อเหมือนกัน)

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง