ควรทำยังไงกับ user login ของ admins ในโปรแกรม appserv ครับ

ปัญหาการติดตั้ง phpbb3 คำแนะนำในการติดตั้ง phpbb3 หรับ windows Linux Unix Apache หรือ IIS การแก้ไขค่าต่างๆ ของ server เพื่อให้เหมาะกับการ ติดตั้ง การอัพเกรด phpbb3 ข้อผิดพลาดต่างๆ ของการติดตั้ง หรืออัพเกรด ปัญหา Mysql FTP

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

iezzaa
phpBBThailand Jr. Member

Re: ควรทำยังไงกับ user login ของ admins ในโปรแกรม appserv ครับ

โพสต์ โดย iezzaa »

phpmyadmin อยู่ตรงนี้ครับ C:\AppServ\www\phpMyAdmin

ผมมองเห็นแล้วครับ config.inc.php อยู่ใน Folder นี้ครับ

ตรวจสอบตามที่แนะนำด้านต้นแล้ว ก๊อบมาให้ดูครับ

user กำหนดเปน root จริงๆ แต่ พาส มันกำหนดไว้ตามที่คุณ แนะนำมาอะครับ

$cfg['Servers'][$i]['user'] = 'root'; // MySQL user
$cfg['Servers'][$i]['password'] = ''; // MySQL password (only needed
// with 'config' auth_type)

แบบนี้ถ้าผมใส่พาสลงไประหว่างฟันหนู ผมน่าจะสามารถเข้าใช้งานได้ใช่ปะครับ
F0rG0ttenZ0ne
phpBBThailand VIP Members

Re: ควรทำยังไงกับ user login ของ admins ในโปรแกรม appserv ครับ

โพสต์ โดย F0rG0ttenZ0ne »

ย้อนกลับไปหน้าก่อนนนี้นะครับผมแทรก link คลิปสอนการติดตั้ง xampp ไว้ให้ด้วย
ไม่มีพาสคือ เป้นค่าว่างครับ นั่นหมายถึงไม่ต้องใส่พาสน่ะครับ จริงๆแล้วมันควรจะใช้งานได้ครับ
ต้องลอง log in ดู

มีข้อแนะนำมาให้ครับถ้าทดสอบในเครื่องเราไม่ต้องซ๊เรียสเรื่องความปลอดภัยมากนักครับ เวลาใส่รหัสเวลาติดตั้งให้เชคดูดีๆว่าคีย์บอร์ดเราเป็นภาษาอังกฤษหรือเปล่า ควรจะเป็นอังกฤษ เพราะผมไม่แน่ใจเรื่องการเข้ารหัสของภาษาไทย มันอาจเกิดการผิดพลาดได้ หรือไม่ก็เยงไปใช้เป็นตัวเลขแทนครับ ส่วนบนเซิฟเวอร์จริงจะตัวหนังสือหรือตัวเลขหรือตั้งสองอย่างปนกันก็ได้ตามสะดวกครับ
แก้ไขล่าสุดโดย F0rG0ttenZ0ne เมื่อ 22 พ.ย. 2009, 23:29, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
FAQ ปัญหาการใช้งาน การตั้งค่า กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม*
ใครไม่มาโพสปิดกระทู้ ต้องขออภัยที่ผมไม่สามารถช่วยท่านได้ในโอกาสต่อไป
ถ้ามีใน FAQ อาจไม่ได้รับคำตอบ

เมื่อได้รับคำตอบแล้วเข้ามา โพสบอกด้วยครับว่าได้หรือไม่ได้
iezzaa

โว้ ขอบคุณ คุณ F0rG0ttenZ0ne มากๆ เลยครับ ที่อดทนชี้แนะผม ตอนนี้ผมสามารถเข้าได้แล้วครับ

โดยการใส่ user เป็น root แล้ว pass ไม่ต้องใส่ ผมจะได้ดำเนินการต่อตามที่เขาสอนไว้

ขอบคุณมากๆ เลยนะครับ :-D :-D :-D

ปล. ผมดูจากบอร์ดของผม มันบอกว่า Board version: 3.0.0 ผมจะสามารถอัพเป็นภาษาไทยตามที่ http://www.phpbbthailand.com/viewtopic.php?f=32&t=3217" onclick="window.open(this.href);return false; สอนไว้ได้ใช่มั๊ยครับ หรือว่าต้องอัพเปนลำดับๆ ไป

เอ่อ ถ้าอยากใช้ user หรือ รหัสอื่นรุ้สึกว่าจะมีเวปสอนเรื่องการเปลี่ยนรหัสและสร้าง ชื่อผู้ใช้ลองหาดูจากกูเกิ้ลเอาครับ
ปรกติผมใช้พวก tool มาช่วย หุหุ

ส่วนการอัพเดทผมถามก่อนครับว่า บอรืดนี้ตัวเก่าใช้งานมานานแล้วหรือว่า เพิ่งเริ่มใช้ถ้าเริ่มใช้ใหม่ๆแนะนำให้ใช้ 3.0.6 ไปเลยครับ ถึงแม้ว่าภาษาไทยจะไม่สมบูรณ์ แต่ดีกว่ามานั่งอัพเดท จาก 3.0.5 เป็น 3.0.6 ในภายหลังเพราะว่า 3.0.6 มีการปรับเปลี่ยนครั้งใหญ่เหมือนกัน จะได้ไม่ต้องมานั่งปวดหัวอีกรอบครับ สุดท้ายแล้วจะใช้ตัวไหนก็แล้วแต่สะดวกครับ

ส่วนการอัพเกรด ให้ดาวโหลดไฟล์จากเวป phpbb.com ได้ครับใน กระทุ้ไม่แน่ใจว่ามี link หรือเปล่า ทำแบบไหนก็ได้ครับ แต่ถ้าไมได้คิดตั้ง mod ข้ามไปเป็น 3.0.5 ก่อนแล้วอัพเกรดมาเป็นอีก 3.0.6 ก็ได้ครับ ในกรณีอยากใช้เวอร์ชันล่าสุด
FAQ ปัญหาการใช้งาน การตั้งค่า กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม*
ใครไม่มาโพสปิดกระทู้ ต้องขออภัยที่ผมไม่สามารถช่วยท่านได้ในโอกาสต่อไป

เมื่อได้รับคำตอบแล้วเข้ามา โพสบอกด้วยครับว่าได้หรือไม่ได้
iezzaa

ผมเพิ่งสร้างบอร์ดนี้เมื่อวันก่อนเองครับ

ส่วนเรื่องที่แนะนำเป็น 3.0.6 แต่ละอันที่ให้โหลดมันต่างกันยังไงอะครับ
(11.91 KiB) ดาวน์โหลด 137 ครั้ง
ส่วน mod คิดว่าคงมีอะครับ ว่าแต่ ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด mod คือ ผู้ที่ทำหน้าดูแลบอร์ด ใช่มะครับ -.-

ไม่ใช่ครับ MOD ในที่นี้หมายถึงพวกตัวเสริมของบอร์ดที่ไม่มีมาให้ตอนติดตั้งครับ

MOD มาจากคำว่า Modification หรือ Modify ครับ คือการปรับเปลี่ยนแก้ไข
ส่วน ผู้ดูแลนั้นมาจากคำว่า Moderator

ภาษาไทยใช้ของที่นี่ก็ได้ครับ เพราะที่ phpbb รุ้สึกจะไม่สมบูรณ์ หรือจะนำมาแปลต่อก็ได้ครับ

:)

iezzaa

อ่า ขอบคุณมากมายเลยครับ งั้นผมมือใหม่ ขอค่อยๆ ไต่บันไดไปละกันครับ ดันเข้าใจไปว่า mod หมายถึง Moderator ซะงั้น หน้าแหกเลย

คงเลือกใช้จากอันนี้ละครับ http://www.phpbbthailand.com/viewtopic.php?f=33&t=5602" onclick="window.open(this.href);return false;
ภาพประจำตัวสมาชิก
phpbb
ติดต่อ:

โพสต์ โดย phpbb »

iezzaa เขียน:ผมเพิ่งสร้างบอร์ดนี้เมื่อวันก่อนเองครับ

ส่วนเรื่องที่แนะนำเป็น 3.0.6 แต่ละอันที่ให้โหลดมันต่างกันยังไงอะครับ
ส่วน mod คิดว่าคงมีอะครับ ว่าแต่ ถ้าผมเข้าใจไม่ผิด mod คือ ผู้ที่ทำหน้าดูแลบอร์ด ใช่มะครับ -.-
ที่เว็บ phpbb เองภาษาไทยยัีงไม่มีในส่วนของ admin ครับและส่วนของ หน้าบอร์ดก็ยังไม่สมบูรณ์
โหดลจากที่นี่ไปใช้ได้เลย
หรือถ้าจะให้ดียิ่งขึ้นก็ช่วยแนะนำทางทีมงาน phpbb ให้เอาภาษาไทยที่นี่ไปใช้ได้เลยครับ
โหลด phpBB3 ภาษาไทย ทั้งหน้าเว็บ และ admin
รวมพลคนใช้ phpBB3 แนะนำคนอื่นบ้างนะครับ ทุกคำถามจะได้มีคำตอบ แนะนำคนอื่นๆบ้างนะ ช่วยๆกันไป

สมาชิกใหม่ ก่อนถามแนะนำตัว
http://www.phpbbthailand.com/viewforum.php?f=41
กฏการใช้งานบอร์ด
http://www.phpbbthailand.com/viewtopic.php?f=37&t=5940
ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง