ติดตั้ง phpBB3.0.6 ภาาษาไทย ไม่ได้ error

ปัญหาการติดตั้ง phpbb3 คำแนะนำในการติดตั้ง phpbb3 หรับ windows Linux Unix Apache หรือ IIS การแก้ไขค่าต่างๆ ของ server เพื่อให้เหมาะกับการ ติดตั้ง การอัพเกรด phpbb3 ข้อผิดพลาดต่างๆ ของการติดตั้ง หรืออัพเกรด ปัญหา Mysql FTP

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ตอบกลับโพส
Uphichet
phpBBThailand Jr. Member
ติดต่อ:

ติดตั้ง phpBB3.0.6 ภาาษาไทย ไม่ได้ error

โพสต์ โดย Uphichet »

ผมพยายามที่จะลง phpBB3.0.3 ภาษาไทยเกิดการแจ้ง error ในขั้นตอนสุดท้ายเหมือนกับปัญหาว่าผมกำลังพยายามลง phpBB ทับตัวเก่า ผมเคยลง phpBB เป็นเวอร์ชั่นภาษาอังกฤษตอนเริ่มสร้างเวบใหม่ๆ (แบบมือใหม่หัดทำ) แล้ว Uninstall ออกเพราะกำลังพยามหาเวบบอร์ดที่เป็นภาษาไทย ขอรบกวนวิธีแก้ปัญหาหน่อยครับ มันจะแจ้งข้อผิดพลาดตอนขั้นตอนสุดท้ายของการติดตั้ง
ผมแนบรูปแจ้งข้อผิดพลาดมาด้วยครับ แนบมาเป็นไฟล์
ขอบคุณครับ
แนบไฟล์
รูปแจ้งข้อผิดพลาดในการติดตั้ง
รูปแจ้งข้อผิดพลาดในการติดตั้ง
Uphichet
ติดต่อ:

Re: ติดตั้ง phpBB3.0.6 ภาาษาไทย ไม่ได้ error

หรือถ้าเป็นปัญหาผมลบตัวเก่าไม่สมบูรณ์พอจะมีวิธีแก้ไหไหมครับ
sazukia007
phpBBThailand Super Hero Member
phpBBThailand Super Hero Member

Re: ติดตั้ง phpBB3.0.6 ภาาษาไทย ไม่ได้ error

โพสต์ โดย sazukia007 »

มันบอกว่าเขียนฐานข้อมูลไม่ได้ ครับ
ที่ว่าลบไม่หมดคือลบยังไงลบไฟล์ทั้งหมดแล้วตามไปลบฐานข้อมูลด้วยใหม
อีกอย่างครับ ต้องติดต่อผู้ดูแลโฮสครับบอกเขาว่าไท่ทีสิทในการสร้างตารางในฐานข้อมูล
ถ้าโฮสทั่วไปก็จะแก้ให้แต่ถ้าโฮสฟรี อย่าหวังเลยครับ

แต่รู้สึกปกติมันจะเขียนทับให้เลยหรือปล่าวนา
Uphichet
ติดต่อ:

ลบไฟล์ครับ เดิมทีตอนผมลงครั้งแรกผมเอาไปไว้ที่ไดเร็คทอรี่รูท (directory root) ใส่ในโฟลเดอร์สร้างขึ้นมาใหม่ชื่อ forum ตอนผมลบออกผมลบทั้งโฟลเดอร์เลย
ไม่เข้าใจคำถามที่ว่าเข้าไปลบถึงฐานข้อมูล ทำไงครับ
F0rG0ttenZ0ne
phpBBThailand VIP Members

โพสต์ โดย F0rG0ttenZ0ne »

เข้าไปลบข้อมูลใน phpmyadmin ก็ได้ครับ ลบพวกตารางทั้งหมดให้เหลือแต่ชื่อ ฐานข้อมูล แล้วติดตั้งใหม่อีกครั้ง
FAQ ปัญหาการใช้งาน การตั้งค่า กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม*
ใครไม่มาโพสปิดกระทู้ ต้องขออภัยที่ผมไม่สามารถช่วยท่านได้ในโอกาสต่อไป
ถ้ามีใน FAQ อาจไม่ได้รับคำตอบ

เมื่อได้รับคำตอบแล้วเข้ามา โพสบอกด้วยครับว่าได้หรือไม่ได้
Uphichet
ติดต่อ:

ขอบคุณในคำตอบครับ อยู่ที่ตรนไหนครับ
Uphichet
ติดต่อ:

ขอบคุณในคำตอบครับอยู่ที่ตรงไหนครับ
F0rG0ttenZ0ne

โพสต์ โดย F0rG0ttenZ0ne »

ยังไงช่วยไปแนะนำตัวเองหน่อยนะครับจะได้รุ้ว่ามความรุ้ระดับไหน คนแนะนำจะได้แนะนำถูก

พวกฐานข้อมูลลืมมันไปก่อนแล้วกันนะ

หลังจากที่ คุณได้รับข้อมูลจากทางผู้ให้บริการแล้ว ให้ log in เข้าไปที่ Control Panel ของ เวปตัวเอง

แล้วไป สร้าง ฐานข้อมูลชึ้นมา 1 ชื่อ ตอนที่สร้าง จะมีให้เรากำหนด user และ password เอาตรงนี้มาใช้ครับ และทำการติดตั้ง phpbb

****** ส่วนวิธีการสร้างให้ลองดูจากเวปของทางผู็ให้บริการนะครับ สวนใหญ่จะมี สอนไว้หมดแล้วทำอะไรไปบ้างถ้ากลัวทำไม่ถูกก็ แนบรูปไว้ครับ คนแนะ

นำจะได้แนะนำได้ถูก

ดูวิธ๊ติดตั้งเพิ่มเติม

http://www.phpbbthailand.com/viewtopic.php?f=32&t=3235" onclick="window.open(this.href);return false;
FAQ ปัญหาการใช้งาน การตั้งค่า กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม*
ใครไม่มาโพสปิดกระทู้ ต้องขออภัยที่ผมไม่สามารถช่วยท่านได้ในโอกาสต่อไป
ถ้ามีใน FAQ อาจไม่ได้รับคำตอบ

เมื่อได้รับคำตอบแล้วเข้ามา โพสบอกด้วยครับว่าได้หรือไม่ได้
Uphichet
ติดต่อ:

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
webhost ที่ผมเช่า ให้มีฐานข้อมูล 1 อันเท่านั้นครับ ความจริงผมลง phpBB ไปแล้วตอนเริ่มทำเวบเสร็จใหม่ๆ ตอนแรกผมสร้างโฟลเดอร์ forum ไว้ที่ root directory (ใช้ฐานข้อมูลร่วมกับของเดิม) และแตก zip file ของ phpBB มาไว้ที่และติดตั้งตามขั้นตอนทุกอย่าง ใช้งานได้ครับ ตอนแรกไม่รู้จริงๆ ว่ามีภษาไทยสำหรับ phpBB ผมเลย unistall ออก และผมไปลบโฟลเดอร์ forum ที่ root directory ออกหมดด้วย (รวมทั้งไฟล์ที่ phpBB ที่แตกมาไว้ในนี้ด้วย) มาเมื่อ 2-3 วันผมเอาเวอร์ชั่นภาษาไทยไปลงทุกขั้นตอนไม่มีปัญหาครับ แต่เอะใจตอนรู้สึกจะข้อ 8. ที่แนะนำครับ ตรงกรอกรายละเอียดฐานข้อมูลมันเตือนคำนำหน้าตารางที่ช้ มันบอกว่าซ้ำ ผมเลยตั้งชื่ออื่น ก็เลยทำขั้นต่อไปจนถึงขั้น 12 ครับ แจ้งเตือนเป็นสีแดงเลยผมเลยคิดว่าน่าจะลง phpBB ทับตัวเก่าแน่ ผมพยามไปหาลบออกในฐานข้อมูลก็ไม่เห็น (ผมไม่มั่นใจตอน unistall ครั้งแรกทำถูกต้องไหม)
ขอรบกวนขอความช่วยเหลือหน่อยครับ
ผมรู้สึกชอบหน้าตา และ การใช้งานตัวนี้จริงๆ ถ้าไม่ได้จริงๆ ผมคงต้องใช้ kunena เสียแต่ไม่มีภาษาไทยให้
ขอบคุณครับผม
ภาพประจำตัวสมาชิก
phpbb
ติดต่อ:

โพสต์ โดย phpbb »

ถ้าลงใหม่ ให้ลบตารางที่ ขึ้นต้นด้วย phpbb_ ออกให้หมด เพื่อติดตั้งใหม่
หรือจะใช้ prefix เป็น อย่างอื่นเช่น phpbb3_ ก็ได้
โหลด phpBB3 ภาษาไทย ทั้งหน้าเว็บ และ admin
รวมพลคนใช้ phpBB3 แนะนำคนอื่นบ้างนะครับ ทุกคำถามจะได้มีคำตอบ แนะนำคนอื่นๆบ้างนะ ช่วยๆกันไป

สมาชิกใหม่ ก่อนถามแนะนำตัว
http://www.phpbbthailand.com/viewforum.php?f=41
กฏการใช้งานบอร์ด
http://www.phpbbthailand.com/viewtopic.php?f=37&t=5940
Uphichet
ติดต่อ:

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
ครับผมเข้าฐานข้อมูลผมครับที่ http://ชื่อโดเมนของผม/phpmyadmin เจอแล้วครับ แต่ไม่มั่นใจว่า path ถูกไหม ดังนี้ครับ Localhost/ชื่อฐานข้อมูลผม/โครงสร้าง
ผมเจอที่นำหน้าด้วย ตาราง ที่นำหน้า phpbb_ ทั้งหมดแล้วครับเช่น
phpbb_acl_groups
phpbb_acl_options
phpbb_acl_roles
phpbb_acl_roles_data
และอีกมากมายครับ
ความหมายคือให้ผมลบตาราง ที่นำหน้าด้วย phpbb_ พวกนี้ออกให้หมดเลยใช่ไหมครับ ขอคอนเฟอร์มครับ
ขอบคุณมากที่แนะนำครับ
Uphichet
ภาพประจำตัวสมาชิก
phpbb
ติดต่อ:

โพสต์ โดย phpbb »

เฮ้า... ใครช่วยเค้า คอนเฟอร์ม ทีครับผม :-D
Uphichet เขียน:ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับ
ครับผมเข้าฐานข้อมูลผมครับที่ http://ชื่อโดเมนของผม/phpmyadmin เจอแล้วครับ แต่ไม่มั่นใจว่า path ถูกไหม ดังนี้ครับ Localhost/ชื่อฐานข้อมูลผม/โครงสร้าง
ผมเจอที่นำหน้าด้วย ตาราง ที่นำหน้า phpbb_ ทั้งหมดแล้วครับเช่น
phpbb_acl_groups
phpbb_acl_options
phpbb_acl_roles
phpbb_acl_roles_data
และอีกมากมายครับ
ความหมายคือให้ผมลบตาราง ที่นำหน้าด้วย phpbb_ พวกนี้ออกให้หมดเลยใช่ไหมครับ ขอคอนเฟอร์มครับ
ขอบคุณมากที่แนะนำครับ
Uphichet
ผมยืนยันตามที่แนะนำครับ ท่านเลือกเอาซักแบบตามที่แนะนำไป
phpbb เขียน:ถ้าลงใหม่ ให้ลบตารางที่ ขึ้นต้นด้วย phpbb_ ออกให้หมด เพื่อติดตั้งใหม่
หรือ จะใช้ prefix เป็น อย่างอื่นเช่น phpbb3_ แทนก็ได้
โหลด phpBB3 ภาษาไทย ทั้งหน้าเว็บ และ admin
รวมพลคนใช้ phpBB3 แนะนำคนอื่นบ้างนะครับ ทุกคำถามจะได้มีคำตอบ แนะนำคนอื่นๆบ้างนะ ช่วยๆกันไป

สมาชิกใหม่ ก่อนถามแนะนำตัว
http://www.phpbbthailand.com/viewforum.php?f=41
กฏการใช้งานบอร์ด
http://www.phpbbthailand.com/viewtopic.php?f=37&t=5940
Uphichet
ติดต่อ:

ได้แล้วครับ ขอบคุณครับ ผู้ไม่รู้ย่อมขาดความมั่นใจ เมื่อมั่นใจจึงกล้าทำ
ขอบคุณครับ
sazukia007

โพสต์ โดย sazukia007 »

โทษทีครับ โพสเปิดไว้แล้วออกไม่ได้เข้ามาต่อเลย วันนี้เพิ่งเข้ามาจบซะแล้ว
ผู้ไม่รู้ย่อมขาดความมั่นใจ เมื่อมั่นใจจึงกล้าทำ
ขอบคุณครับ
ส่วนประโยคนี้ใช้ได้เฉพาะบางคนนะครับ อิอิ
ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง