เว็บบอร์ดโดนไวรัส (ช่วยหน่อยคับ)

ปัญหาการติดตั้ง phpbb3 คำแนะนำในการติดตั้ง phpbb3 หรับ windows Linux Unix Apache หรือ IIS การแก้ไขค่าต่างๆ ของ server เพื่อให้เหมาะกับการ ติดตั้ง การอัพเกรด phpbb3 ข้อผิดพลาดต่างๆ ของการติดตั้ง หรืออัพเกรด ปัญหา Mysql FTP

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ตอบกลับโพส
-PanKwin-
phpBBThailand Jr. Member

เว็บบอร์ดโดนไวรัส (ช่วยหน่อยคับ)

โพสต์ โดย -PanKwin- »

ใครพอรู้บ้างไหมคับ
ถ้าเว็บบอร์ดโดนไวรัส แล้วเข้าเว็บไม่ได้ด้วย
แล้วข้อมูลที่แบ๊กอัพไว้ ก็โดนโปรแกรมไวรัส แจ้งเตือนและลบไปอีก

สรุปคือ ข้อมูลเว็บบอร์ดหาย เพราะไวรัส

ใครพอมีวิธีแก้บ้างอ่ะคับ ที่จะกู้หรือ เปิดเว็บบอร์ดใหม่โดยที่ไม่มีไวรัส หรือข้อมูลเก่ายังอยู่
รบกวนด้วยนะคับ ผมหาทางแก้ไม่ได้จริงๆ

-ขอบคุณล่วงหน้าคับ-
F0rG0ttenZ0ne
phpBBThailand VIP Members
phpBBThailand VIP Members

Re: เว็บบอร์ดโดนไวรัส (ช่วยหน่อยคับ)

โพสต์ โดย F0rG0ttenZ0ne »

ติดต่อผู็ให้บริการ ( webhosting ) ครับ
ปรกติจะมีแบคอัพไว้ ทุกอาทิตย์อยู่แล้ว
ถ้าแบคอัพที่บอกว่าโดนเตือนและลบไปนั้น คือไฟล์ที่ไปขอมาจาก ผู้ให้บริการ

ผมคิดว่าลองถามว่ามีย้อนหลังจากนั้นอีกหรือเปล่า ถ้าย้อนไปแล้วทุกๆไฟล์ยังถูกแอนตี้ๆไวรัสเตือนและลบอีก

ก็คงไม่มีทางแล้วครับ

**** ตรวจสอบให้แน่ใจว่ามันคือไวรัสจริงๆ เพราะแอนตี้ไวรัสบางตัวมันก็มึนๆ ไฟล์ที่ไม่รุ้จักมันก็เหมาเป็นไวรัสเป็นโทรจัน เหมือนกัน
FAQ ปัญหาการใช้งาน การตั้งค่า กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม*
ใครไม่มาโพสปิดกระทู้ ต้องขออภัยที่ผมไม่สามารถช่วยท่านได้ในโอกาสต่อไป
ถ้ามีใน FAQ อาจไม่ได้รับคำตอบ

เมื่อได้รับคำตอบแล้วเข้ามา โพสบอกด้วยครับว่าได้หรือไม่ได้
sazukia007
phpBBThailand Super Hero Member
phpBBThailand Super Hero Member

Re: เว็บบอร์ดโดนไวรัส (ช่วยหน่อยคับ)

โพสต์ โดย sazukia007 »

**** ตรวจสอบให้แน่ใจว่ามันคือไวรัสจริงๆ เพราะแอนตี้ไวรัสบางตัวมันก็มึนๆ ไฟล์ที่ไม่รุ้จักมันก็เหมาเป็นไวรัสเป็นโทรจัน เหมือนกัน
ตามนั้นครับ ที่เตือนนี้ที่เครื่งตัวเองหรือเปล่าครับ
joomla
phpBBThailand Full Member
phpBBThailand Full Member

โพสต์ โดย joomla »

ไม่ทราบว่า server ใช้ windows หรือ linux ครับ
ถ้า windows โอกาสติดง่าย เพราะมันจะไปเกาะที่ .exe ที่เป็นไฟล์ของ php, mysql
อันนี้ต้องให้โฮสต์จัดการให้ (แบคอัพให้ดีก็แล้วกันไม่งั้นจะล่มทั้งเวบ หรือไม่ก็หายไปเลย)
ถ้าเป็น linux ผมยังมองไม่ออกว่ามันจะติดได้ตรงไหน เพราะมันไม่มีชนิดของไฟล์ที่มันจะไปเกาะได้ แถมสิทธิ์การเข้าถึงไม่มี

ส่วนที่เป็นเวบและบอร์ดจะเป็น .php, .html มันเป็นไฟล์ชนิด text ไฟล์ ถ้าโดนไวรัสมันจะมีโค้ดเพิ่มเข้าไปในไฟล์เหล่านี้
พอรันผ่านเวบมันจะแปลงเป็นสคริปต์สั่งให้ไวรัสทำงาน อันนี้เราต้องจัดการเอง

แต่บางทีไม่ใช่เวบหรือบอร์ดโดนไวรัส อาจจะเป็นเครื่องเราเองที่มันเพี้ยน
changsunha
phpBBThailand Newbie
phpBBThailand Newbie

โพสต์ โดย changsunha »

fizscript น่าจะช่วยคุณได้
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องขวนขวายเอง
http://www.phpbbthailand.com/viewtopic.php?f=6&t=5940" onclick="window.open(this.href);return false;
-PanKwin-

โพสต์ โดย -PanKwin- »

ตอนนี้ผมได้ตัวแบ๊กอัพไฟล์มาแล้วคับ
ขอบคุณสำหรับคำแนะนำและวิธีต่างๆ ที่เอามาบอกกันนะคับ

-ขอบคุณคับ-
ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง