SQL ERROR [mysqli]

ปัญหาการติดตั้ง phpbb3 คำแนะนำในการติดตั้ง phpbb3 หรับ windows Linux Unix Apache หรือ IIS การแก้ไขค่าต่างๆ ของ server เพื่อให้เหมาะกับการ ติดตั้ง การอัพเกรด phpbb3 ข้อผิดพลาดต่างๆ ของการติดตั้ง หรืออัพเกรด ปัญหา Mysql FTP

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ตอบกลับโพส
snasui
phpBBThailand Jr. Member

SQL ERROR [mysqli]

โพสต์ โดย snasui »

:? ผม upgrade จาก 3.0.7 ไปยัง 3.0.8 เมื่อประมาณกลางเดือน ธ.ค. 53 หลังจากนั้นพบว่ามี error เกิดขึ้นบ่อยมากตามภาพด้านล่างครับ ไม่ทราบว่ามีวิธีแก้ไขไหมครับ :(
ภาพแสดงข้อความ SQL ERROR
ภาพแสดงข้อความ SQL ERROR
10-1-2554 19-13-09_01.png (30.35 KiB) เปิดดู 8694 ครั้ง
F0rG0ttenZ0ne
phpBBThailand VIP Members

Re: SQL ERROR [mysqli]

โพสต์ โดย F0rG0ttenZ0ne »

ดูข้อมูล server ก่อนครับว่าเขาตั้ง memory limit ไว้ที่เท่าไหร่

memory_limit <--------- ดูข้อมูลตรงนี้ครับ server ใหม่ๆน่าจะเป้น 64 หรือ 128M แล้ว

ต่อไปลบไฟล์ใน cache ดูครับ เหลือไว้ 2 ไฟล์ .htaccess กับ index.html
FAQ ปัญหาการใช้งาน การตั้งค่า กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม*
ใครไม่มาโพสปิดกระทู้ ต้องขออภัยที่ผมไม่สามารถช่วยท่านได้ในโอกาสต่อไป
ถ้ามีใน FAQ อาจไม่ได้รับคำตอบ

เมื่อได้รับคำตอบแล้วเข้ามา โพสบอกด้วยครับว่าได้หรือไม่ได้
snasui

:P ขอบคุณมากครับ ตอนนี้ลบไฟล์ใน cache ไปตามคำแนะนำแล้วครับ สำหรับ memory_limit มีจำนวน 64 เมกครับ จะรอดูอาการอีกทีครับ
snasui

:( กลับมา Error เหมือนเดิมครับ แจ้งไปยังผู้ให้บริการ Server (HostGator) โดยเจ้าหน้าที่ได้เปลี่ยนจาก mysqli เป็น mysql4 ก็ยังไม่ดีขึ้นครับ :cry:

ติดตั้ง MOD อะไรไว้หรือเปล่าครับ ลองปิดดูก่อนว่าหายหรือเปล่า

ถ้าไม่หายอาจต้อง เอาที่แบคอัพไว้ กลับมาใช้ก่อน

จริงๆแล้วมันบอกยากครับ อาจเป้นที่โฮสก็ได้ ผมไมได้ใช้ของที่นี่ด้วยเลยไม่รุ้เหมือนกันว่า อัพเดทแล้วมันปรกหรือเปล่า ต้องลองถามคนอื่นๆที่เขา

ใช้ที่นี่ครับ
FAQ ปัญหาการใช้งาน การตั้งค่า กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม*
ใครไม่มาโพสปิดกระทู้ ต้องขออภัยที่ผมไม่สามารถช่วยท่านได้ในโอกาสต่อไป

เมื่อได้รับคำตอบแล้วเข้ามา โพสบอกด้วยครับว่าได้หรือไม่ได้

อาจลองอัพ เดท DB ดูอีกครั้งก็ได้ แต่ก่อนทำแบคอัพไว้หน่อยแล้วกันครับ

เรียก d o m a i n/p h p b b /install/database_update.php

ภาพประจำตัวสมาชิก
phpbb
ติดต่อ:

โพสต์ โดย phpbb »

Error แบบนี้ ตลอดหรือเปล่าครับ หรือมี Error อย่างอื่นด้วย
โหลด phpBB3 ภาษาไทย ทั้งหน้าเว็บ และ admin
รวมพลคนใช้ phpBB3 แนะนำคนอื่นบ้างนะครับ ทุกคำถามจะได้มีคำตอบ แนะนำคนอื่นๆบ้างนะ ช่วยๆกันไป

สมาชิกใหม่ ก่อนถามแนะนำตัว
http://www.phpbbthailand.com/viewforum.php?f=41
กฏการใช้งานบอร์ด
http://www.phpbbthailand.com/viewtopic.php?f=37&t=5940
snasui

F0rG0ttenZ0ne เขียน:ติดตั้ง MOD อะไรไว้หรือเปล่าครับ ลองปิดดูก่อนว่าหายหรือเปล่า

ถ้าไม่หายอาจต้อง เอาที่แบคอัพไว้ กลับมาใช้ก่อน

จริงๆแล้วมันบอกยากครับ อาจเป้นที่โฮสก็ได้ ผมไมได้ใช้ของที่นี่ด้วยเลยไม่รุ้เหมือนกันว่า อัพเดทแล้วมันปรกหรือเปล่า ต้องลองถามคนอื่นๆที่เขา

ใช้ที่นี่ครับ
ไม่ได้ติดตั้ง MOD อะไรเพิ่มเลยครับ เคยติดตั้ง AutoMOD ก็เอาออกไปแล้วครับ
F0rG0ttenZ0ne เขียน:อาจลองอัพ เดท DB ดูอีกครั้งก็ได้ แต่ก่อนทำแบคอัพไว้หน่อยแล้วกันครับ

เรียก d o m a i n/p h p b b /install/database_update.php
จะลองพยายามดูตามที่บอกครับ
phpbb เขียน:Error แบบนี้ ตลอดหรือเปล่าครับ หรือมี Error อย่างอื่นด้วย
เท่าที่พบก็เป็น Error แบบนี้แบบเดียวครับ
snasui

:P แจ้่งความคืบหน้าครับ

ตอนนี้ทาง HostGator แจ้งว่าได้แก้ป้ญหาที่เป็นสาเหตุให้ MySQL Error ให้แล้วครับ ดูเหมือนว่าตอนนี้บอร์ดได้กลับมาแสดงได้ตามปกติ จะรอดูอาการอีกสักระยะว่าหายขาดหรือไม่ ขอบคุณทั้งสองท่านที่ให้ความช่วยเหลือแนะนำครับ :P
Nakorn1911
ติดต่อ:

โพสต์ โดย Nakorn1911 »

ตามที่ผมอ่านข้อความ error คงเป็นเพราะ
1.คุณไปลง MOD แล้วใช้งานไม่ได้ ลองแก้ไขตาม Line ดูครับ
2.มันมีข้อความ Out of memory เนื้อที่ใน SQL เต็มหรือเปล่าครับ ???
Killing Floor Thailand รวมพลคนรัก เอ๊ย คนฆ่าซอมบี้ - Coming Soon!
snasui

:P ผมไม่ได้ติดตั้ง Mod เพิ่มเติมครับ ใช้ตัว Standard เลยครับ ได้แจ้งไปกับทาง HostGator แล้ว น่าจะเป็นปัญหากับบาง Table ตอนนี้เขาแก้ไขให้เรียบร้อยแล้ว จากการสังเกตมาหลายวันพบว่ากลับมาปกติแล้วครับ ขอบคุณมากครับ :-D
ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง