เผลอลบ user ของ database แล้วใช้งานไม่ได้ครับ

สอบถามปัญหาการใช้งาน phpbb3 หลังการติดตั้ง เช่นปัญหาการเพิ่มบอร์ด เพิ่มหมวดหมู่ การกำหนดการอนุญาติ การตั้งค่าต่างๆ

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ตอบกลับโพส
mekhong
phpBBThailand Jr. Member

เผลอลบ user ของ database แล้วใช้งานไม่ได้ครับ

โพสต์ โดย mekhong »

ผมไปลบ user ตัวแรกที่ใช้ในการ insall phpbb3 ไป แล้วมา add user ชื่อเดิม password เดิมเข้าไปครับ แต่ก็ยังใช้ไม่ได้ขึ้น

General Error
Could not get style data

ตรงนี้ผมต้องแก้ปํญหาที่ใดครับ
ขอบคุณมาก :oops:

ไม่อยาก install ใหม่เพราะไม่ได้ backup database ไว้เลยครับ
F0rG0ttenZ0ne
phpBBThailand VIP Members

Re: เผลอลบ user ของ database แล้วใช้งานไม่ได้ครับ

โพสต์ โดย F0rG0ttenZ0ne »

ขอไฟล์ Back up จากผู้ให้บริการครับ ข้อมูลอาจย้อนหลังไปหน่อยแต่ว่าดีกว่าใ้ช้งานไมไ่ด้ แล้วทำการ Import แค่ฐานข้อมูลเข้าไปใหม่

ถ้าใช้โฮสฟรีทำใจเลยครับ แต่ยังพอมีทางแก้

ไม่ทราบรายละเอียดมากนักว่า อะไรยังไง ต้องดูก่อนด้วยว่าติดตั้งนานแค่ไหน ใส่ MOD อะไรไปบ้าง

ถ้าไมไ่ด้ใส่ MOD อะไรไว้แล้วใช้ งานแบบเดิมๆที่มีมาให้ ก็ไปติดตั้งในเครื่องตัวเองก่อนแล้วทำการ export ฐานข้อมูลออกมา ต่อไปก็ ไปทำการ

Import ฐานข้อมูล ตัวติดตั้งเข้าไปใหม่ครับ แต่ user หายหมดนะครับต้องให้มาสมัครกันใหม่ แบบหลังนี่ เหมือนติดตั้งใหม่ แนะนำว่าขอไฟลจาก

ทางผู้ให้บริการดีกว่าครับ
FAQ ปัญหาการใช้งาน การตั้งค่า กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม*
ใครไม่มาโพสปิดกระทู้ ต้องขออภัยที่ผมไม่สามารถช่วยท่านได้ในโอกาสต่อไป
ถ้ามีใน FAQ อาจไม่ได้รับคำตอบ

เมื่อได้รับคำตอบแล้วเข้ามา โพสบอกด้วยครับว่าได้หรือไม่ได้
mekhong

Re: เผลอลบ user ของ database แล้วใช้งานไม่ได้ครับ

ขอบคุณมากครับ
เป็นเช่าบริการฝากเว็บทั่วๆไปครับ เค้ามีหน้าเว็บให้จัดการ แต่ผมแค่ทดสอบดูครับ ถ้าแย่แบบนั้นผม install ใหม่ก็ได้ครับ ยังไม่มีอะไรเท่าร ^^v
F0rG0ttenZ0ne

โพสต์ โดย F0rG0ttenZ0ne »

ขอโทษครับ ผมรีบตอบไปหน่อย เลยลืมถามไปว่า ติดตั้งในเครื่องแล้ว อัพโหลดไฟล์ขึ้นไปหรือเปล่า
ลบไฟล์ใน /cache ดูก่อนนะครับ เหลือไว้สองไฟล์ .htaccess กับ index.html ถ้าไม่หายค่อย install หรือ import ฐานข้อมูลกลับไปใหม่

ถ้าอ่า่นในกระทู้เก่าๆที่ผมเคยโพสไว้ จำไมไ่ด้เหมือนกันว่ากระทู้ไหนเพราะนานมาแล้ว ผมจะไม่แนะนำให้ลบ user ออก เราสามารถเพิ่ม user เข้าไปแล้วกำหนดสิทธิ์ ให้เทียบเท่า admin หรือ founder ได้ครับ

user ที่ทำการติดตั้งตอนแรกจะมีสถานะเป็น Founder + Admin โดยอัตโนมัติ
FAQ ปัญหาการใช้งาน การตั้งค่า กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม*
ใครไม่มาโพสปิดกระทู้ ต้องขออภัยที่ผมไม่สามารถช่วยท่านได้ในโอกาสต่อไป
ถ้ามีใน FAQ อาจไม่ได้รับคำตอบ

เมื่อได้รับคำตอบแล้วเข้ามา โพสบอกด้วยครับว่าได้หรือไม่ได้
mekhong

ขอบคุณมากครับ ลองลบ cache แล้วไม่ได้ครับพี่ ^_^"
แค่ลองเล่นดูเฉยๆครับ ยังไม่เสียหายอะไร "___"
ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง