อยากขยาย Font มาตรฐาน ให้ใหญ่ขึ้นครับ

สอบถามปัญหาการใช้งาน phpbb3 หลังการติดตั้ง เช่นปัญหาการเพิ่มบอร์ด เพิ่มหมวดหมู่ การกำหนดการอนุญาติ การตั้งค่าต่างๆ

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ตอบกลับโพส
relaxpor
phpBBThailand Newbie

อยากขยาย Font มาตรฐาน ให้ใหญ่ขึ้นครับ

โพสต์ โดย relaxpor »

อยากขยาย Default Font ของทุกที่ ให้ใหญ่ขึ้นอะครับ

ทั้งส่วนของ อ่านกระทู้, รายชื่อกระทู้, เวลาพิมพ์ตอบในฟอร์ม อะไรแบบเนี้ยอะครับ

ผมว่า แบบเว็บ http://www.thaiseoboard.com นี่กำลังดีเลย แต่เค้าไม่ใช่ phpbb นะสิ

----
กระทู้คุณภาพน้อยกว่า 20 กระทู้ห้ามลงลายเซ็น
F0rG0ttenZ0ne
phpBBThailand VIP Members

Re: อยากขยาย Font มาตรฐาน ให้ใหญ่ขึ้นครับ

โพสต์ โดย F0rG0ttenZ0ne »

อ้างอิงจาก ไฟล์ที่ไม่มีการแก้ไขใดๆมาก่อนนะครับ
เปิดไฟล์ styles/ชื่อ style/theme/common.css

โค้ด: เลือกทั้งหมด

body {
	/* Text-Sizing with ems: http://www.clagnut.com/blog/348/ */
	font-family: Verdana, Helvetica, Arial, sans-serif;
	color: #828282;
	background-color: #FFFFFF;
	/*font-size: 62.5%;			 This sets the default font size to be equivalent to 10px */
	font-size: 10px;
	margin: 0;
	padding: 12px 0;
}
ดูตรง font-size: 10px;

อยากให้ใหญ่แค่ไหน ก็ เพิ่มไปครับ 12px , 14px จริงๆ แล้ว font-family: ก็มีส่วนด้วย ถ้าใครทำงานเกี่ยวกับ font บ่อยๆจะรุ้ครับว่า
font-family: แต่ละตัวแม้จะตั้งค่าไว้ที่ ขนาดเท่ากัน แต่การแสดงผลจริงๆ บางตัวจะเล็ก บางตัวจะใหญ่ ผมก็จำไมไ่ด้ว่าตัวไหนใหญ๋กว่าตัวไหนเล้กกว่า ไม่เชื่อลองเปลี่ยนดูครับ เปลี่ยนแต่ขนาดน่าจะง่ายกว่า

แต่ถ้าอยากให้ได้ทุกส่วนตามต้องการต้องไปดูครับว่าส่วนไหนเค้าใส่ ขนาดไว้เท่าไหร่ก็ต้องตามไปแก้ด้วยนะครับ เดี๋ยวจะงงว่าทำไมเปลี่ยนตรงนี้แล้วบางที่ไม่เปลี่ยนตามด้วย
FAQ ปัญหาการใช้งาน การตั้งค่า กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม*
ใครไม่มาโพสปิดกระทู้ ต้องขออภัยที่ผมไม่สามารถช่วยท่านได้ในโอกาสต่อไป
ถ้ามีใน FAQ อาจไม่ได้รับคำตอบ

เมื่อได้รับคำตอบแล้วเข้ามา โพสบอกด้วยครับว่าได้หรือไม่ได้
relaxpor

Re: อยากขยาย Font มาตรฐาน ให้ใหญ่ขึ้นครับ

F0rG0ttenZ0ne เขียน:อ้างอิงจาก ไฟล์ที่ไม่มีการแก้ไขใดๆมาก่อนนะครับ
เปิดไฟล์ styles/ชื่อ style/theme/common.css

โค้ด: เลือกทั้งหมด

body {
	/* Text-Sizing with ems: http://www.clagnut.com/blog/348/ */
	font-family: Verdana, Helvetica, Arial, sans-serif;
	color: #828282;
	background-color: #FFFFFF;
	/*font-size: 62.5%;			 This sets the default font size to be equivalent to 10px */
	font-size: 10px;
	margin: 0;
	padding: 12px 0;
}
ไม่เปลี่ยนเลยครับ

รายชื่อกระทู้อะไรยังตัวเท่าเดิม

ผมไม่ค่อยรู้เรื่อง CSS เลย รู้แต่ html

มาเจอพวก CSS มึนตึ๊บ ไปไม่เป็น

ดูตรง font-size: 10px;

อยากให้ใหญ่แค่ไหน ก็ เพิ่มไปครับ 12px , 14px จริงๆ แล้ว font-family: ก็มีส่วนด้วย ถ้าใครทำงานเกี่ยวกับ font บ่อยๆจะรุ้ครับว่า
font-family: แต่ละตัวแม้จะตั้งค่าไว้ที่ ขนาดเท่ากัน แต่การแสดงผลจริงๆ บางตัวจะเล็ก บางตัวจะใหญ่ ผมก็จำไมไ่ด้ว่าตัวไหนใหญ๋กว่าตัวไหนเล้กกว่า ไม่เชื่อลองเปลี่ยนดูครับ เปลี่ยนแต่ขนาดน่าจะง่ายกว่า

แต่ถ้าอยากให้ได้ทุกส่วนตามต้องการต้องไปดูครับว่าส่วนไหนเค้าใส่ ขนาดไว้เท่าไหร่ก็ต้องตามไปแก้ด้วยนะครับ เดี๋ยวจะงงว่าทำไมเปลี่ยนตรงนี้แล้วบางที่ไม่เปลี่ยนตามด้วย
กระทู้คุณภาพน้อยกว่า 20 กระทู้ห้ามลงลายเซ็น
F0rG0ttenZ0ne

โพสต์ โดย F0rG0ttenZ0ne »

แก้ไขแล้วได้ทำการ รีเฟรช Theme หรือยังครับ
FAQ ปัญหาการใช้งาน การตั้งค่า กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม*
ใครไม่มาโพสปิดกระทู้ ต้องขออภัยที่ผมไม่สามารถช่วยท่านได้ในโอกาสต่อไป
ถ้ามีใน FAQ อาจไม่ได้รับคำตอบ

เมื่อได้รับคำตอบแล้วเข้ามา โพสบอกด้วยครับว่าได้หรือไม่ได้
relaxpor

F0rG0ttenZ0ne เขียน:แก้ไขแล้วได้ทำการ รีเฟรช Theme หรือยังครับ
ได้ละครับ

ขอบคุณมากครับผม :-D :-D :-D
ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง