อยากทำ popup สำหรับแจ้งข่าวหนะครับ สอนหน่อย

สอบถามปัญหาการใช้งาน phpbb3 หลังการติดตั้ง เช่นปัญหาการเพิ่มบอร์ด เพิ่มหมวดหมู่ การกำหนดการอนุญาติ การตั้งค่าต่างๆ

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

tongsolution
phpBBThailand Jr. Member
ติดต่อ:

อยากทำ popup สำหรับแจ้งข่าวหนะครับ สอนหน่อย

โพสต์โดย tongsolution » 21 ม.ค. 2010, 11:10

เว็บ http://www.fol2thailand.com/ หนะครับ

ต้องการทำ Popup แบบเปิดหน้าเว็บมาแล้วเด้งขึ้นมาพร้อมกันเลยหนะครับ เพื่อจะได้เอาไว้ใช้แจ้งข่าวสารให้กับสมาชิกที่เข้าบอร์ด

ผมเคยเอาโค้ด popup แบบนึงมาลง แต่มันไม่ขึ้นที่หลายคนเลยครับ (เพราะ IE กับ Firefox มันบล็อก Popup ไว้)

ไม่ทราบว่าผมต้องใช้วิธีไหนครับ รบกวนสอนด้วยครับ ขอแบบละเอียดนิดนึงนะครับ..

ชอบคุณมากครับ

sazukia007
phpBBThailand Super Hero Member
phpBBThailand Super Hero Member

Re: อยากทำ popup สำหรับแจ้งข่าวหนะครับ สอนหน่อย

โพสต์โดย sazukia007 » 25 ม.ค. 2010, 16:54

ขอเพิ่มรายละเอียดได้ใหมครับ ว่ามันไม่แสดงเลยหรือมันแสดงเฉพาะบางคนครับ
เท่านั้น

tongsolution
ติดต่อ:

Re: อยากทำ popup สำหรับแจ้งข่าวหนะครับ สอนหน่อย

โพสต์โดย tongsolution » 25 ม.ค. 2010, 18:31

sazukia007 เขียน:ขอเพิ่มรายละเอียดได้ใหมครับ ว่ามันไม่แสดงเลยหรือมันแสดงเฉพาะบางคนครับ
เท่านั้น

มันแสดงเฉพาะบางคนที่เขาไม่ได้บล็อก Popup หนะครับ

สรุปที่ผมต้องการคือ..ผมต้องการทำอะไรก็ได้ครับที่เป็นการแจ้งข่าวสารที่หน้าแรกของบอร์ด ไม่จำเป็นต้องเป็น Popup ก็ได้

แบบพอเข้าบอร์ดมา สมาชิกทุกคนสามารถเห็นข้อความได้โดยที่ไม่ต้องห่วงว่าจะโดนบล็อก Popup โดย Browser

ผมอธิบายไม่ค่อยเก่งนะครับ ผมก็มือใหม่ Phpbb ด้วย

ขอบคุณมากครับ

sazukia007

โพสต์โดย sazukia007 » 25 ม.ค. 2010, 21:05

สร้างหน้าต่างเสนอข่าวใหมครับ
อธิบายยังดีให้เห็นภาพ

ในธีมของเรากล่องขึ้นมาคล้ายๆกับ แชทบ็อก ขนาดซัก 100% x 250
ใส่เข้าไปในธีมส่วนใหนก็ได้แนะนำส่วนบนด้านล่าง เมนู
แล้วในกล่องนี้ก็ทำเป็นรูปภาพเลื่อนหรือ ใช้
esey slide bar ก็ได้ที่รูปจะค่อยๆเลื่อนแล้วหยุดเมื่อคลิกที่รูปก็ไปที่เนื้อหาที่ต้องการประกาศ

ถ้างงก็ไปที่ http://www.astec-i.com/ เว็บเรานั้นแหละ ที่ส่วนบนติดกันเมนูบาร์จะเป็นรูปสาวๆที่สลับสับเปลี่ยนกัน
ก็จัดการเขียนโค้ดเข้าไป เป็นหน้าต่างแถลงข่าวพอคลิกที่รูปก็จะลิงคไปยังหน้าที่ต้องการ
หรือทำเป็นข้อความก็ได้ง่ายดี
ใช้ marquee หรือ esey slide bar ช่วยก็ได้ แต่อย่างหลังยุ่งอยากหน่อย

• Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด

ย้อนกลับไปยัง