อยากให้ search ของบอร์ดเป็น google แบบเวบนี้ทำไงครับ

ปรับแต่งแก้ไขโค้ด ปัญหาการติดตั้งและการใช้งาน Mod ต่างๆ เพิ่มเพิ่มความสามารถของ บอร์ด ไม่รู้จะใช้ Mod อะไร ดี ถามได้ที่นี่ ติดตั้ง Mod แล้วมีปัญหา มี Mod ดีๆ อย่าง share เพื่อนเชิญบอร์ดนี้

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ตอบกลับโพส
tintin97
phpBBThailand Newbie

อยากให้ search ของบอร์ดเป็น google แบบเวบนี้ทำไงครับ

โพสต์ โดย tintin97 »

อยากให้ search ของบอร์ดphpbbเป็น google แบบเวบนี้ทำไงครับ
เพราะ search เดิมพิมพ์หาอะไรในบอร์ดไม่ค่อยเจอเลยครับ
ขอบคุณล่วงหน้าครับ
F0rG0ttenZ0ne
phpBBThailand VIP Members

Re: อยากให้ search ของบอร์ดเป็น google แบบเวบนี้ทำไงครับ

โพสต์ โดย F0rG0ttenZ0ne »

ไปตั้งค่าการค้นหาหรือยังครับ ถ้าตั้งแล้วเลือกชนิดหใ้ห้ถูกกับดัชนีที่ทำการตั้งด้วยนะครับ
FAQ ปัญหาการใช้งาน การตั้งค่า กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม*
ใครไม่มาโพสปิดกระทู้ ต้องขออภัยที่ผมไม่สามารถช่วยท่านได้ในโอกาสต่อไป
ถ้ามีใน FAQ อาจไม่ได้รับคำตอบ

เมื่อได้รับคำตอบแล้วเข้ามา โพสบอกด้วยครับว่าได้หรือไม่ได้
sazukia007
phpBBThailand Super Hero Member
phpBBThailand Super Hero Member

Re: อยากให้ search ของบอร์ดเป็น google แบบเวบนี้ทำไงครับ

โพสต์ โดย sazukia007 »

ตั้งแบบใหนดีแนะนำหน่อยงับ
tintin97

แบบในเวบนี้ครับตามรูปแนบ
search.jpg (4.94 KiB) เปิดดู 7004 ครั้ง
เข้าไปดู config ในตัว phpbb มันไม่มีให้ตั้งค่าเป็น google เลยครับ

ก่อนอื่นผมต้องขออนุญาตทาง phpbbthailand เผยแพร่ข้อมูลนี้ไว้ ณ ที่นี้ด้วยครับ

เอ่อถ้าจะใช้ของกูเกิ้ลมันค่อนข้างละเอียดผมไม่ขออธิบายนะแต่ โพส link ไว้ให้ แล้วกันครับ

http://www.google.com/coop/cse/" onclick="window.open(this.href);return false;

พอได้ code มาก็นำมาแก้ไขในเทมเพลท ตรง search box น่ะ

หรือจะทำตามเวปนี้ก็ได้ครับ

Custom Google Search Box
FAQ ปัญหาการใช้งาน การตั้งค่า กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม*
ใครไม่มาโพสปิดกระทู้ ต้องขออภัยที่ผมไม่สามารถช่วยท่านได้ในโอกาสต่อไป

เมื่อได้รับคำตอบแล้วเข้ามา โพสบอกด้วยครับว่าได้หรือไม่ได้
tintin97

F0rG0ttenZ0ne เขียน:
ลิงก์นี้เข้าไม่ได้ครับ

sazukia007 เขียน:ตั้งแบบใหนดีแนะนำหน่อยงับ
วิธ๊การตั้งค่าก่อนแล้วกันนะ

TAB บำรุงรักษา

เมนูทางซ้าย
ฐานข้อมูล
การค้นหาดัชนี

========================

- Fulltext mysql
- Fulltext native

ไมรุ้ว่าแบบไหนดีกว่านะ เลือกเอา 1 อย่าง ปรกติผมจะเลือก Fulltext native กดปุ่ม สร้างดัชนี รอจนมันทำเสร็จนะ เมื่อเสร็จแล้วไปที่
TAB ทั่วไป

เมนูทางซ้าย
การปรับแต่ง เซิร์ฟเวอร์
คลิ้ก การตั้งค่าการค้นหา

กลุ่มทางขวา
การค้นหา backend
จะมี drop down อยุ่เลือกตามที่เราสร้างดัชนีคับ ตัวอย่างถ้าผมสร้างดัชนีที่ Fulltext native
ตรงนี้ผมก็เลือกเป็น Fulltext native

==========================================
หรือจะมาเลือกตรงนี้ก่อนก็ได้นะครับแล้วค่อยไปทำ ตรง
- Fulltext mysql
- Fulltext native ( active )

สังเกตุคำว่า active อยุ่ข้างหลังแสดงว่าเราเลือกตัวนั้นอยุ่ครับ

ทำแค่นี้ก็ ค้นหาข้อมูลได้เกือบทั้งหมดในบอร์ดเราแล้วครับ
หรือถ้าอยากทำเป็น google search ก็ดูเอาจาก rep บนครับที่ผมโพสไว้แบบไม่ค่อยละเอียดเพราะว่าการขอ code มันมีให้ใส่ข้อมูลนิดหน่อยไม่สะดวกทำรุปให้ดู

tintin97 เขียน:
F0rG0ttenZ0ne เขียน:
ลิงก์นี้เข้าไม่ได้ครับ
เข้าได้ตามปรกตินะครับ งั้น
สรุปให้ลแล้วกันนะ
หลังจากได้ code มาแล้วเจ้าของเวปเค้าเขียน code มาอีกตัวนึงดังนี้

โค้ด: เลือกทั้งหมด

<?php
/** 
*
* @package phpBB3
* @version $Id: search.php 0002 27/09/2008 18:03 kenny Exp $
* @copyright (c) 2005 phpBB Group 
* @license http://opensource.org/licenses/gpl-license.php GNU Public License 
*
*/

/**
* @ignore
*/
define('IN_PHPBB', true);
$phpbb_root_path = './../';
$phpEx = substr(strrchr(__FILE__, '.'), 1);
include($phpbb_root_path . 'common.' . $phpEx);

// Start session management
$user->session_begin();
$auth->acl($user->data);
$user->setup();

// Lets build a page ...
$template->assign_vars(array(
    'L_BACK_TO_TOP'    => $user->lang['BACK_TO_TOP'])
);

page_header("Google Search");

$template->set_filenames(array(
    'body' => 'gsearch_body.html')
);

// Set up the Navlinks for the forums navbar
$template->assign_block_vars('navlinks', array(
            'FORUM_NAME'   => 'Google Search',
            'U_VIEW_FORUM'   => append_sid("{$phpbb_root_path}search/"))
);

make_jumpbox(append_sid("{$phpbb_root_path}viewforum.$phpEx"));

page_footer();

?>
เค้า save ไฟล์ชื่อ index.php แล้วเก็บไว้ใน /search/ ถ้าไม่มีสร้างขึ้นมาใหม่นะ

แล้วเค้าให้สรางไฟล html ไว้ใน /template/ ชื่ออะไรก็แล้วแต่นะครับ ตามนี้

โค้ด: เลือกทั้งหมด

<!-- INCLUDE overall_header.html -->
<h2>Search Results</h2>

<div class="panel">
   <div class="inner"><span class="corners-top"><span></span></span>
   <div class="content">
   <div style="text-align: center">
<br />
<br />

<!-- Google Search Result Snippet Begins -->
<div id="cse-search-results"></div>
<script type="text/javascript">
  var googleSearchIframeName = "cse-search-results";
  var googleSearchFormName = "cse-search-box";
  var googleSearchFrameWidth = 600;
  var googleSearchDomain = "www.google.com";
  var googleSearchPath = "/cse";
</script>
<script type="text/javascript" src="http://www.google.com/afsonline/show_afs_search.js"></script>
<!-- Google Search Result Snippet Ends -->   

<br />

</div>
   </div>
   <span class="corners-bottom"><span></span></span></div>
</div>

<!-- INCLUDE overall_footer.html -->
**** Credit by kenny

ส่วนตัว search box จะไว้ที่ไหนก็ ไปเอา code ที่ได้จาก google มาใส่ตรงนั้นได้เลยครับ

ผิดพลาดตรงไหนต้องขออภัยด้วยและที่สำคัญ ไปลองกันเอาเองผมไม่ซัพพอทนะครับ เพราะผมไม่เคยทำเหมือนกัน

tintin97

ขอบคุณมากครับ
sazukia007

เรียบร้อย แบบนี้ต้องกราบงามๆ
:lol:
แบบเราก็ต้องแนวดำดำ แต่เอไม่รู้เ็นไร ทำเว็บ 3 เว็บ ออกแนว ดำซะ สองเว็บเลยกำลังทำเว็บ Digg อีก 2
ใช้ WP+ปลั๊กอิน
sazukia007

ถามเสริมหน่อยครับ
ไฟล์ index.php เอาไปไว้ที่
root/search/index.php ใช่หรือเปล่าคับ

ใช่ครับ ในเวปนั้นบอกไว้แบบนี้
เอาไว้ผมไปทดสอบแล้วจะมาสรุปแบบเป็นขั้นตอนให้อีกครั้งครับ แต่ช่วงนี้ยุ่งๆยังไม่ว่างเทสอะไรเท่าไหร่

sazukia007

ลองดูแล้วครับท ั้งสร้างไฟล์ใหม่และปรับที่ ดัชนี + ใชโค้ดของ gg ตอนนี้ลองค้นหาดูก้ไม่มีเว็บอื่นปนมาแบบเมื่อก่อน
ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง