(รู้วิธีแล้ว)ตั้งกระทู้ "ประกาศ" ไม่ได้ทั้งที่เป็นsite admin

ปรับแต่งแก้ไขโค้ด ปัญหาการติดตั้งและการใช้งาน Mod ต่างๆ เพิ่มเพิ่มความสามารถของ บอร์ด ไม่รู้จะใช้ Mod อะไร ดี ถามได้ที่นี่ ติดตั้ง Mod แล้วมีปัญหา มี Mod ดีๆ อย่าง share เพื่อนเชิญบอร์ดนี้

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ตอบกลับโพส
akkhawii
phpBBThailand Jr. Member

(รู้วิธีแล้ว)ตั้งกระทู้ "ประกาศ" ไม่ได้ทั้งที่เป็นsite admin

โพสต์ โดย akkhawii »

ตอนทำเว็บบอร์ดเสร็จใหม่ ๆ ผมก็ตั้งกระทู้ประกาศไว้ ซึ่งมันก็อยู่ด้านบนสุด

หลังจากนั้นผมก็ลองตั้งค่านู่นนี่นั่น ใน Administration Control Panel

แต่ตอนนี้ไม่ต้องการให้กระทู้นั้นค้างอยู่บนสุดแล้ว
พอเข้าไปแก้กลับแก้ไม่ได้ ไม่มีให้เลือกว่าต้องการให้เป็น "ประกาศ" หรือ "ปกติ"

และก็ไม่สามารถแก้กระทู้ที่น่าสนใจ "คนอื่น" ให้กลายเป็น "ประกาศ" ได้เช่นเดียวกัน

ผมต้องเข้าไปแก้ตรงไหนครับเนี่ย งงไปหมดแล้ว

ขอบคุณมากครับ
แก้ไขล่าสุดโดย akkhawii เมื่อ 25 ธ.ค. 2009, 00:29, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
akkhawii

Re: ช่วยด้วยครับ ตั้งกระทู้ "ประกาศ" ไม่ได้ทั้งที่เป็นsite admin

โพสต์ โดย akkhawii »

หาเจอแล้วครับ แทบตายแน่ะ เพราะว่ายังงง ๆ กับมันอยู่

คืองี้ เรื่องของเรื่องคือ
ผมไม่เข้าใจเรื่องกลุ่มผู้ใช้
ผมเป็น site admin อยู่แล้ว แต่ดันไปเพิ่มชื่อตัวเองใน "กลุ่มสมาชิก" ด้วย

แล้วเผอิญว่า "กลุ่มสมาชิก" ผมไม่อนุญาตให้ตั้งกระทู้ "ประกาศ" และ "ติดหมุด" ด้วย
สิทธิก็เลยซ้อนกัน แล้ว phpbb ก็เขียนมาให้ใช้สิทธิที่ต่ำกว่าซะด้วย
(มันน่าจะใช้สิทธิที่สูงกว่านิ :x )

พอเอาชื่อตัวเองออกจาก "กลุ่มสมาชิก" ก็ใช้ได้ทันทีครับ

บอกไว้เผื่อใครเจอปัญหานี้เหมือนผม :-D
jonmufc
ติดต่อ:

Re: (รู้วิธีแล้ว)ตั้งกระทู้ "ประกาศ" ไม่ได้ทั้งที่เป็นsite admin

โพสต์ โดย jonmufc »

รับทราบครับผม
F0rG0ttenZ0ne
phpBBThailand VIP Members
phpBBThailand VIP Members

Re: (รู้วิธีแล้ว)ตั้งกระทู้ "ประกาศ" ไม่ได้ทั้งที่เป็นsite admin

โพสต์ โดย F0rG0ttenZ0ne »

ขอชื่นชมและขอบคุณ คุณ akkhawii ด้วยครับ :-D
อยากให้สมาชิกท่านอื่นเป็นแบบนี้

ชื่นชมเพราะพยายามด้วยตัวเอง ส่วนคำขอบคุณเพราะว่ามาโพส สาเหตุของปัญหาและวิธีแก้ให้สมาชิกท่านอื่นได้รู้

เป็นประโยชน์มากครับ ผมเองผมยังไม่รุ้ว่าจะช่วยอย่างไรเพราะไม่รุ้ว่าเกิดปัญหาจากตรงไหน
FAQ ปัญหาการใช้งาน การตั้งค่า กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม*
ใครไม่มาโพสปิดกระทู้ ต้องขออภัยที่ผมไม่สามารถช่วยท่านได้ในโอกาสต่อไป
ถ้ามีใน FAQ อาจไม่ได้รับคำตอบ

เมื่อได้รับคำตอบแล้วเข้ามา โพสบอกด้วยครับว่าได้หรือไม่ได้
bebebe
phpBBThailand Newbie

โพสต์ โดย bebebe »

กรณีปรับตั้งค่าสมาชิกให้เป็น Full Admin แล้ว
1. เข้า ACP ได้ setting ทุกสิ่งอย่างใน ACP ได้ตามปกติ
2. ทำการตั้งกระทู้ ปักหมุด ติดประกาศได้ตามปกติ แต่....
3. ไม่สามารถล็อคกระทู้ แก้ไข หรือลบกระทู้สมาชิกได้
ใครพอจะมีคำแนะนำไหมครับ ?
ปล.ลบสถานะสมาชิกระดับอื่นๆออกหมดแล้วครับ
nbt
phpBBThailand Hero Member

โพสต์ โดย nbt »

bebebe เขียน:กรณีปรับตั้งค่าสมาชิกให้เป็น Full Admin แล้ว
1. เข้า ACP ได้ setting ทุกสิ่งอย่างใน ACP ได้ตามปกติ
2. ทำการตั้งกระทู้ ปักหมุด ติดประกาศได้ตามปกติ แต่....
3. ไม่สามารถล็อคกระทู้ แก้ไข หรือลบกระทู้สมาชิกได้
ปล.ลบสถานะสมาชิกระดับอื่นๆออกหมดแล้วครับ
-ในบอร์ดนั้นๆอาจจะมีการตั้ง forum modurator ที่ไม่เหมือน default ซึ่งจะโดน override
- user นั้นๆ อาจจะอยู่ในกลุ่มอื่นด้วย ซึ่งกลุ่มนั้น อาจจะไปตั้ง forum permission พวก lock,edit ให้เป็น NEVER ซึ่งจะโดน override
ชุมชนนักปั่นจักรยาน www.ThaiMTB.com/forum
nbt

Re: ช่วยด้วยครับ ตั้งกระทู้ "ประกาศ" ไม่ได้ทั้งที่เป็นsite admin

โพสต์ โดย nbt »

akkhawii เขียน:หาเจอแล้วครับ แทบตายแน่ะ เพราะว่ายังงง ๆ กับมันอยู่

คืองี้ เรื่องของเรื่องคือ
ผมไม่เข้าใจเรื่องกลุ่มผู้ใช้
ผมเป็น site admin อยู่แล้ว แต่ดันไปเพิ่มชื่อตัวเองใน "กลุ่มสมาชิก" ด้วย

แล้วเผอิญว่า "กลุ่มสมาชิก" ผมไม่อนุญาตให้ตั้งกระทู้ "ประกาศ" และ "ติดหมุด" ด้วย
สิทธิก็เลยซ้อนกัน แล้ว phpbb ก็เขียนมาให้ใช้สิทธิที่ต่ำกว่าซะด้วย
(มันน่าจะใช้สิทธิที่สูงกว่านิ :x )

พอเอาชื่อตัวเองออกจาก "กลุ่มสมาชิก" ก็ใช้ได้ทันทีครับ

บอกไว้เผื่อใครเจอปัญหานี้เหมือนผม :-D
ถ้าเป็น menu English นะ , ใน "กลุ่มสมาชิก" คงจะไปตั้งเป็น NEVER , ซึ่งควรจะเป็น "NO"
ชุมชนนักปั่นจักรยาน www.ThaiMTB.com/forum
bebebe

โพสต์ โดย bebebe »

tornado เขียน:
bebebe เขียน:กรณีปรับตั้งค่าสมาชิกให้เป็น Full Admin แล้ว
-ในบอร์ดนั้นๆอาจจะมีการตั้ง forum modurator ที่ไม่เหมือน default ซึ่งจะโดน override
- user นั้นๆ อาจจะอยู่ในกลุ่มอื่นด้วย ซึ่งกลุ่มนั้น อาจจะไปตั้ง forum permission พวก lock,edit ให้เป็น NEVER ซึ่งจะโดน override
ขอบคุณครับ !

ทีแรกนึกว่าปรับระดับจากสมาชิกเป็นกลุ่ม Admin แล้วจะเข้าทำหน้าที่ในแต่ละบอร์ดได้ทันที(ตามความสามารถของกลุ่ม)
...
เช่น จะให้สมาชิกชื่อ ABCDEF เป็น Admin ระดับ Full พอปรับระดับให้เป็นกลุ่ม Admin ระดับ Full แล้ว
ABCDEF จะเข้าหน้า ACP ได้ แต่ยังเข้าไปจัดการบอร์ดต่างๆในฐานะ Admin ไม่ได้
...
ต้องเข้าไปกำหนดใน บอร์ดและหมวดหมู่/การอณุญาตพื้นฐานของบอร์ด หัวข้อ Moderators กับ การอณุญาตของผู้ใช้บอร์ด ด้วย
...
- การอณุญาตของบอร์ด = แต่ละบอร์ดให้กลุ่มใดเข้าได้บ้าง แต่ละกลุ่มทำอะไรได้บ้างในบอร์ดนั้นๆ
- คัดลอกการอณุญาตของบอร์ด = กำหนดค่าการอณุญาตซ้ำในบอร์ดอื่นๆที่ต้องการ
- >>> Moderators = แต่ละบอร์ดให้กลุ่มใดเข้าทำหน้าที่ Mod ได้บ้าง และแต่ละกลุ่มทำอะไรได้บ้างในแต่ละบอร์ด <<<
- >>> การอณุญาตของผู้ใช้บอร์ด = เจาะจงสมาชิก เพื่อกำหนดว่าสมาชิกคนนั้น ทำอะไรได้บ้างในแต่ละบอร์ด <<<
- การอณุญาตกลุ่มของบอร์ด = กำหนดความสามารถในแต่ละกลุ่ม

ขอบคุณๆพายุหมุนอีกทีครับ

:-D
ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง