phpBB + Wordpress

สอบถามปัญหา อยากแก้ไข การแสดงผลของบอร์ด เช่นเปลี่ยน Logo โทนสี ทำลิงค์เมนูเพิ่มเติม และ อื่นๆ ที่เกี่ยวกับ Styles การแก้ไขรูป ปุ่ม สี การเปลี่ยนหน้าตาบอร์ด

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ตอบกลับโพส
polyoko
phpBBThailand Newbie
phpBBThailand Newbie

phpBB + Wordpress

โพสต์ โดย polyoko »

คือผมลง Plugin WP phpBB Bridge ใน wordpress
อยากให้ มันดึงกระทู้ล่าสุด จาก phpBB นะครับทำยังไงหรอครับ
littlegiant
phpBBThailand Full Member

Re: phpBB + Wordpress

โพสต์ โดย littlegiant »

[wp phpbb bridge มันใช้ไม่ได้แล้วนะครับ ถ้าคุณใช้ wp version ใหม่น่าเสียดายเพราะมันออกมาดูดีมาก] ผมก็ใช้ wordpress และตั้งคำถามเรื่องนี้เหมือนกันแต่ไม่มีใครมาตอบ สงสัยคนจะนิยมใช้ joomla มากกว่าหรือเปล่าหว่า =__=' แถมตอนผมโพสถามมีคนมาโพสด่าด้วยว่าเห็นคุณดพสถามมาหลายกระทู้แล้ว มาถามหรือมาปั่นกันแน่ เหอะๆ จนผมหา plug in ของ wordpress เจอแล้วครับ แต่ว่ามันหน้าตาไม่สวยยังหาวิธีปรับแต่งไม่ได้ ทดลองอยู่ สำหรับ plug in นะครับ search ในหน้า plug in นะครับ ชื่อว่า phpbb_topics_portal ครับ หลังจาก install และ activate เสร็จเรียบร้อยเข้าไปที่หน้า widget ของคุณครับ อยู่ใน Appearance>Widgets
จากนั้นก็หาชื่อ plug in ตัวนี้แล้ว drag drop โยนเข้าไปใน widgets เลยครับ โดย widgets มันจะให้เลือกอยู่แล้ว มี sidebar,footer,homepage ถ้าคุณต้องการให้แสดงผลที่หน้าแรกของ wp ก็โยนเข้าไปที่ homepage เลยครับ

วิธีที่สอง คือใช้ iframe ครับ
โดยไปแก้โค้ดที่ home.php จะอยู่ใน appearance>editor ครับ จากนั้นเลือก file home.php ด้านขวานะครับ รายละเอียดโค้ดตามนี้ครับ

<td>
<iframe src="domain webboard ของคุณ เช่น http://www.banung.com/webboard" onclick="window.open(this.href);return false;" width="590px" height="320px"></iframe></td> [width กับ height ความกว้างกับความสูงที่ต้องการแสดงผลเปลี่ยนค่าตัวเลขเอาได้เลยครับ]

ตำแน่งที่ใส่อยากให้แสดงผลตรงไหนก็ใส่ตรงนั้นเลยครับ home.php มันจะเป็นหน้าแรกของ wp อยู่แล้ว ถ้าคุณอยากให้แสดงผลที่ด้านล่างสุด กด ctrl+f พิมพ์หา </div> <!-- end #content-area -->
แล้วเอาโค้ด iframe ใส่ไว้ก่อน </div> ครับ

ผมรู้แค่นี้จริงๆ ครับ เพราะผมก็ไม่รู้ว่าจะไปแก้โค้ดเชื่อม phpbb กับ wp ตรงไหน ก็เคยตั้งกระทู้ถามไว้นานแล้วเหมือนกัน หวังว่าจะเป็นประโยชน์บ้างนะครับ ^^"
littlegiant

ออ ขอโทษครับถ้าเข้าใจผิด คุณหมายถึงคุณใช้ wp phpbb bridge อยู่โดยใช้ wp version เก่าและไม่ต้องการอัพเดท แต่อยากให้กระทู้ล่าสุดแสดงบนหน้าแรก wp ใช่ไหมครับ ถ้าอย่างนั้นถ้ากระทู้ล่าสุดแสดงที่หน้าแรกเวบบอร์ด ก็จะแสดงที่ wp เช่นเดียวกันครับ ส่วนเรื่องให้กระทู้ล่าสุดแสดงที่หน้าแรกเวบบอร์ดทำยังไงนั้นผมเพิ่งโพสถามไปเหมือนกัน รอคำตอบอยู่ครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
nge-ngao
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nge-ngao »

ของผมใช้ 3.5?th ก็สามารถใช้ Plugin WP phpBB Bridge ได้น่ะครับ
Plugin WP phpBB Bridge.JPG
Plugin WP phpBB Bridge.JPG (60.18 KiB) เปิดดู 7422 ครั้ง
ส่วนวิธีการตั้งค่า

ผมทำตามโพสนี้ครับ

http://www.phpbbthailand.com/viewtopic. ... =15#p27350" onclick="window.open(this.href);return false;
wpphpbbbridge-wordpress.png (73.03 KiB) เปิดดู 7422 ครั้ง
แล้วก็เข้าไปตั้งค่าที่ Widgets ตามรูปเลยครับ
Plugin WP phpBB Bridge_2.JPG
Plugin WP phpBB Bridge_2.JPG (124.73 KiB) เปิดดู 7422 ครั้ง
ลองเข้าไปดูในเว็บของผมก็ได้ครับ

Technic Gang เกี่ยวกับ Tip & Technic คอมพิวเตอร์

ถูกผิดยังไงก็ขออภัยด้วยครับ

มือใหม่เพิ่งเคยทำเป็นครั้งแรกเลย
รับปรึกษาปัญหา & Flash มือถือ Nokia ตระกูล 5800/52XX ฟรี

ไฟล์ Flash Nokia 5800 แบบ Original Hack ติดต่อทาง pm มาได้ครับ

เว็บบอร์ดคอมพิวเตอร์ของผมเองครับ

Technic Gang

กำลังอัพเดทข้อมูลเรื่อย ๆ ครับ
littlegiant

ออ ของผม bridge โดยใช้ wp-united ^^" ขอบคุณมากครับ
littlegiant

เดี๋ยวจะลองโหลดตัวนี้มาใช้บ้าง ขอบคุณครับ
ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง