การปรับขนาดหน้า webboard ให้อยู่ตรงกลาง

สอบถามปัญหา อยากแก้ไข การแสดงผลของบอร์ด เช่นเปลี่ยน Logo โทนสี ทำลิงค์เมนูเพิ่มเติม และ อื่นๆ ที่เกี่ยวกับ Styles การแก้ไขรูป ปุ่ม สี การเปลี่ยนหน้าตาบอร์ด

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ตอบกลับโพส
TrainZ
phpBBThailand Newbie
phpBBThailand Newbie

การปรับขนาดหน้า webboard ให้อยู่ตรงกลาง

โพสต์ โดย TrainZ »

ผมใช้ theme ของ milky_way_red อยากจะให้หน้า Webboard มันล็อคขนาดหน้าจอเลยทำอย่างไรครับ เช่นจะให้มัน fix ที่ 800x600 แล้วให้มันอยู่ตรงกลางหน้า ต้องเข้าไป edit ตรงไหนครับ รบกวนด้วยครับขอบคุณมากๆ พอดีผมต้องรีบใช้นะครับ
แนบไฟล์
22-1-2552 19-30-14.png
ตัวอย่างอยากให้เป็นแบบนี้ครับ
(42.03 KiB) ดาวน์โหลด 1505 ครั้ง
F0rG0ttenZ0ne
phpBBThailand VIP Members
phpBBThailand VIP Members

Re: การปรับขนาดหน้า webboard ให้อยู่ตรงกลาง

โพสต์ โดย F0rG0ttenZ0ne »

อ้างอิงจาก Theme Prosilver นะครับ

ให้เข้าไป ACP --> Style --> Themes --> Edit เพื่อทำการแก้ไข CSS

ก่อนอื่นขอแยกเป็นสองส่วนนะครับ
1 ส่วนที่เป้น body จะทำการกำหนดตำแหน่งของตัวบอร์ด จะให้อยุ่ ซ็ายอยุ่ขวา ใส่ไว้ที่นี้เลยครับ

โค้ด: เลือกทั้งหมด

body {
	/* Text-Sizing with ems: http://www.clagnut.com/blog/348/ */
	font-family: Verdana, Helvetica, Arial, sans-serif;
	color: #828282;
	background-color: #FFFFFF;
	/*font-size: 62.5%;			 This sets the default font size to be equivalent to 10px */
	font-size: 10px;
	margin: 0;
	padding: 12px 0;
}
ให้ใส่่

body {
	/* Text-Sizing with ems: http://www.clagnut.com/blog/348/ */
	font-family: Verdana, Helvetica, Arial, sans-serif;
	color: #828282;
	background-color: #FFFFFF;
	/*font-size: 62.5%;			 This sets the default font size to be equivalent to 10px */
	font-size: 10px;
	margin: 0;
	padding: 12px 0;
	text-align: center;  /*  <------- เพิ่มส่วนนี้เข้าไป  */

}
2.ส่วนของตัวเวบบอร์ด เราจะทำการกำหนดความกว้างและตำแหน่งให้มีีพื้นที่ว่างซ้ายและขวาเพื่อให้บอร์ดอยุ่ตรงกลาง

#wrap {
	padding: 0 20px;
	min-width: 650px;
}
ใส่เพิ่ม

#wrap {
	margin: 0 auto;  /* <---- เพิ่มส่วนนี้ */
	padding: 0 20px;
	min-width: 650px;
}
ผมไม่เคยใช้ ธีมนี้นะครับ เลยไม่รุ้ว่าตรงกันหรือเปล่าลองไปเทียบๆดูครับ
ถ้าอยากปรับ ธิม หรือแต่ง ธิมเก่งๆคงต้องไปศึกษา พวก html และ CSS เพิ่มเติม
พยายามนะครับเก่งแล้วอย่าลืมแบ่งปันความรุ้ให้ผู้อื่นด้วยนะ :-D ขอบคุณครับ
FAQ ปัญหาการใช้งาน การตั้งค่า กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม*
ใครไม่มาโพสปิดกระทู้ ต้องขออภัยที่ผมไม่สามารถช่วยท่านได้ในโอกาสต่อไป
ถ้ามีใน FAQ อาจไม่ได้รับคำตอบ

เมื่อได้รับคำตอบแล้วเข้ามา โพสบอกด้วยครับว่าได้หรือไม่ได้
kuzaanarak
phpBBThailand Sr. Member
phpBBThailand Sr. Member

Re: การปรับขนาดหน้า webboard ให้อยู่ตรงกลาง

โพสต์ โดย kuzaanarak »

เดี๋ยวผมลองปรับดูก่อน

แต่ถามที่ท่านด้านบนแนะนำ มันไม่ตรงประเด็นกับคำถามน่ะครับ

:-D :-D
ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง