เปลี่ยน Theme ใหม่แล้วเกิดปัญหาอย่างนี้แหละครับ

สอบถามปัญหา อยากแก้ไข การแสดงผลของบอร์ด เช่นเปลี่ยน Logo โทนสี ทำลิงค์เมนูเพิ่มเติม และ อื่นๆ ที่เกี่ยวกับ Styles การแก้ไขรูป ปุ่ม สี การเปลี่ยนหน้าตาบอร์ด

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ตอบกลับโพส
pcampus
phpBBThailand Newbie

เปลี่ยน Theme ใหม่แล้วเกิดปัญหาอย่างนี้แหละครับ

โพสต์ โดย pcampus »

:onfire: :onfire:

ผมติดตั้งโปรแกรม Board PHPBB3 verstion 3.0.4 แล้วอยากจะเปลี่ยนเทมเพลต ผมเข้าไปดาวโหลดจากเว็บไซต์ http://demo.phpbb3styles.net/2Unilever?phpbb=3.0.4" onclick="window.open(this.href);return false; ได้ธีมชื่อ 2Unilever มาลองใช้งานดู

แล้วคราวนี้ผม Set ค่า Permisstion ให้บุคคลทั่วไปตั้งกระทู้ได้ทั้งหมด และสามารถตอบกระทู้ได้
แต่ปรากฎว่าไม่เจอปุ่มหรือลิ้งค์สำหรับการตั้งกระทู้ใหม่ครับ ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร Guru ช่วยแนะนำด้วยนะครับอยากรู้่มากๆๆ

รูปภาพ

ผมควรแก้ไขยังไงหรอครับ ช่วยแนะนำด้วยนะครับ
pcampus

Re: เปลี่ยน Theme ใหม่แล้วเกิดปัญหาอย่างนี้แหละครับ

ออ ลืมไปนิดนึง พอผม login ในชื่อผู้ดูแลระบบ ลิ้งค์ภาพตั้งกระทู้มันโพล่มา แต่ทำไมบุคคลทั่วไปและสมาชิก ไม่เห็นมาเลยย แง้ๆๆๆๆๆ บอกด้วยนะครับ จะเป็นพระคุณอย่างสูงเลยทีเดียว
pcampus

Re: เปลี่ยน Theme ใหม่แล้วเกิดปัญหาอย่างนี้แหละครับ

ปัญหา เปลี่ยน Theme แล้วปุ่มตั้งกระทู้ใหม่ ตอบกระทู้ ของ Themeใหม่ ไม่ขึ้น แก้ดังนี้
ให้ ตั้งชื่อ folder ชื่อ th ใน folder imageset ของ styles ที่ใช้ เช่น /styles/Themeใหม่/imageset/th

เมื่อสร้างเสร็จ ให้ copy รูปทั้งหมด ใน folder imageset/en ไปไว้ใน /imageset/th
หรือจะโหลด ปุ่มภาษาไทย จาก
viewtopic.php?f=33&t=3306

555555555555+ พอดีเล่นไปเล่นมาเจอกระทู้นี้แล้ว แง้ๆๆ ขอบคุณมากนะครับ 5555555+ รู้เท่าไม่ถึงการณ์ 555+
explicityba
phpBBThailand Jr. Member

โพสต์ โดย explicityba »

มีใครทำตามแล้วทำได้บ้างเหรอครับ...วิธีเนี่ยครับ....
"copy imageset ใน folder EN ไปใส่ใน TH"
พอผมทำตามแล้ว...ปุ่มเปิ่มหายมากกว่าเดิมอีก......วิธีนี้ไม่ไหวครับ ขอผู้รู้ตัวจริงช่วยตอบหน่อยครับ เห็นแต่ละคนลอกกระทู้ที่คุณ phpBB มา แล้วก็เงียบ...ไม่เห็นมีใครอัพเดทว่าติดปัญหาเหมือนผมเลย

ผมเชื่อว่าหลายๆคนเป็นแบบผมอ่ะ ขอยกมือหน่อยดิครับ..

ขอบคุณครับ
pcampus

เขาทำได้กันหมดนั่นแหละคับคุณลองตรวจสอบไฟล์ในสองโฟล์เดอร์นี้ซิว่ามันเหมือนกันอ่ะเปล่า
En กับ Th น่ะ เหอๆ ไฟล์ที่อยู่ในสองโฟล์เดอร์นี้ต้องเหมือนกานน เข้าจั๋ย
แก้ไขล่าสุดโดย pcampus เมื่อ 09 พ.ค. 2009, 10:27, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
pcampus

ก้าาากก จาบ้าาตาย อย่างนี้แหละดีอยู่แล้ว แต่เรายังไม่เข้าใจเฉยๆ ล่ะมั๊ง ทำไม่ถูกวิธีลองทำใหม่นะครับ อย่าพึ่งด่วนสรุปว่าไม่ดี สรุปเร็วเกินไปแล้วเขาจะหาว่าเรารุ๊ไม่ถึง

ไม่ใช่???ไม่ได้ก๊อปปี้ ในโฟล์เดอรฺ์ En เราคง En ไว้เหมือนเดิมนะครับ
แต่ให้เราสร้างโฟลเดอร์ใหม่ชื่อ Th แล้วทำไฟล์ที่อยู่ในโฟล์เดอร์ Th เนี่ยให้เหมือนกับใน En ทุกประการ

เพราะฉันนั้นใน directory มันจะมีอยู่ 2 ไดเรคทอรี่
./Imageset/En
./Imageset/Th

ทำไมถึงต้องมีโฟล์เดอร์ Th ก็เพราะว่าคุณเลือกใช้ภาษาที่ใช้เป็น Th ในคอนฟิกหรือหน้าจัดการ พอระบบจะเรียกไฟล์มาใช้แต่ในเมื่อโฟลเดอร์ imageset ไม่มีโฟล์เดอร์ Th ให้เรียกใช้ รูปภาพมันก็เลยไม่แสดง เพราะฉะนั้นเราจึงควรสร้างโฟลเดอร์ชื่อ Th ไว้
explicityba

โพสต์ โดย explicityba »

สรุปคำเดียวครับ คือ "ผมมันโง่"
ขออนุญาติเอาความโง่ของตัวเอง มาสาธยาย นะครับ

1.) ผมทำตามขั้นตอนทุกประการครับ ให้ก็อป EN ลง TH (ซึ่งสร้างขึ้นมาใหม่) ผมก็ทำแล้ว
2.) พอเปิดหน้าแรกเว็บบอร์ด ปรากฎหายไปหมด ปุ่ม "ตอบกระทูู้,สร้างกระทู้,แก้ไข"
3.) ตัดสินใจว่า "ถ้างั้นคงจะต้องใช้ภาษาอังกฤษหล่ะม้าง" ก็ตัดใจใช้ EN ซะแล้ว Google หาวิธีเปลี่ยนปุ่มภาษาไทย
4.) ก็ยังไม่ทิ้ง hope ซะทีเดียว ก็เลยเอาใหม่ ลองใหม่ คราวนี้ทำมันข้างนอก (ไม่ผ่าน server) โดยการ
4.1) ลบ Theme ใหม่ออกไปเลย (หากเข้าไปในบอร์ด จะมีคำว่า General Error ขึ้นมา)
4.2) เอาโฟลเดอร์ธีมใหม่ (ที่อัพเดทเสร็จแล้ว ที่อยู่ด้านนอก) upload ผ่าน FTP เข้าไปใหม่

5.) Log off, ปิด IE ทิ้ง
6.) เปิด IE ใหม่ , Log on ใหม่
7.) ไชโย ปุ่มภาษาไทยมาแล้ว

สรุปเรื่องราวทั้งหมด......
ผมเพิ่งเข้าใจครับว่า หากจะแก้ไฟล์ใด ต้องทำด้านนอกก่อน แล้วค่อย Upload ขึ้นไปใหม่ทั้งหมดทั้งโฟลเดอร์.....
ไม่ใช่ว่าแก้เพียงไฟล์เดียว แล้ว upload ขึ้นไปไฟล์เดียว เดี่ยวๆ อย่างนั้น

แล้วเวลาจะดูผลเนี่ย ต้องปิด IE , Log OFF ก่อน แล้วค่อยเปิด IE ใหม่ แล้ว Log On ใหม่

กราบขออภัย guru ทุกท่านที่ปรามาสโดยไม่ได้ส่องกระจกให้ดีก่อน...(สรุปครับ....คือ กรูมันโง่เองครับ)
***หมายเหตุ....ไม่ได้ติดตั้ง appserve ในตัวเครื่องนะครับ ทำสดแล้ว Upload ขึ้นอย่างเดียว
gmnewss.co.cc

โพสต์ โดย gmnewss.co.cc »

ผมเปลี่ยนภายในโฟนเดอร์จาก en เป็น th อ่ะครับปกติเลยสกินอ๊าาา อิอิ

ในธีมนะครับไม่ใช่ตรงอื่นในโพนเดอร์ธีม
ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง