ใช้บน win7

สอบถามปัญหา อยากแก้ไข การแสดงผลของบอร์ด เช่นเปลี่ยน Logo โทนสี ทำลิงค์เมนูเพิ่มเติม และ อื่นๆ ที่เกี่ยวกับ Styles การแก้ไขรูป ปุ่ม สี การเปลี่ยนหน้าตาบอร์ด

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ตอบกลับโพส
chet2550
phpBBThailand Newbie
phpBBThailand Newbie

ใช้บน win7

โพสต์ โดย chet2550 »

ใช้บน win7 หน้าบอร์ด ตัวอักษรเล็กนิดเดียว
ใช้บน winXP ก็ธรรมดา

แก้ยังไงครับ
F0rG0ttenZ0ne
phpBBThailand VIP Members

Re: ใช้บน win7

โพสต์ โดย F0rG0ttenZ0ne »

ลองเปลี่ยน font ที่ CSS ดูครับ

ใน common.css จะระบุชื่อ font ไว้

โค้ด: เลือกทั้งหมด

body {
font-family:  tahoma  ms sanserif  .... ;
}
สว่นจุดอื่นๆก็ แก้ไขใน css ไฟล์อื่นครับ
FAQ ปัญหาการใช้งาน การตั้งค่า กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม*
ใครไม่มาโพสปิดกระทู้ ต้องขออภัยที่ผมไม่สามารถช่วยท่านได้ในโอกาสต่อไป
ถ้ามีใน FAQ อาจไม่ได้รับคำตอบ

เมื่อได้รับคำตอบแล้วเข้ามา โพสบอกด้วยครับว่าได้หรือไม่ได้
ภาพประจำตัวสมาชิก
phpbb
ติดต่อ:

โพสต์ โดย phpbb »

win7 บางรุ่น font ในเครื่องมี ไม่ครบมันจึงแสดงผลเพียนๆ ครับ
ลองตามที่ท่าน F0rG0ttenZ0ne ว่า ถ้าไม่ได้เรื่องยังไง ค่อยว่ากันอีกที ครับ
โหลด phpBB3 ภาษาไทย ทั้งหน้าเว็บ และ admin
รวมพลคนใช้ phpBB3 แนะนำคนอื่นบ้างนะครับ ทุกคำถามจะได้มีคำตอบ แนะนำคนอื่นๆบ้างนะ ช่วยๆกันไป

สมาชิกใหม่ ก่อนถามแนะนำตัว
http://www.phpbbthailand.com/viewforum.php?f=41
กฏการใช้งานบอร์ด
http://www.phpbbthailand.com/viewtopic.php?f=37&t=5940
ภาพประจำตัวสมาชิก
futurebis
phpBBThailand Sr. Member
phpBBThailand Sr. Member
ติดต่อ:

โพสต์ โดย futurebis »

ผมเองใช้ styleprosilver ตอนแรกก็ทำบน win7 รู้สึกว่าเจอปัญหาเดียวกันกับคุณ chet2550 ครับ ฟอนต์มันเล็ก แต่พอย้ายเครื่องมาดูบน xp ตัวเท่าหม้อแกง ผมก็เลยย้ายมาทำบน xp ซะเลย แต่ก็ปรับไปปรับมาหลายที่เช่นกัน นอกจากไฟล์ common.css ตามที่คุณ F0rG0ttenZ0ne ว่ามาผมก็มีเข้าไปปรับที่ไฟล์ content.css ด้วยครับ โดยจะอยู่ที่ styles>prosilver>theme (อันนี้เผื่อใครไม่ทราบมาก่อน) แล้วก็หา ช่วง code ที่

โค้ด: เลือกทั้งหมด

.postbody .content {
	font-size: 1.3em;	
}
ผมเข้าไปเปลี่ยนตัวเลขและหน่วยครับ เป็น 14px; ฟอนต์ในส่วนเนื้อหาที่มีคนเข้ามาโพสจะใหญ่ขึ้น ทำให้อ่านง่ายครับ ก็ลองดูนะครับ
ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง