ถามหน่อยครับ เกี่ยวกับ freeforums.org

เว็บบอร์ดคอมพิวเตอร์
สอบถามเรื่องทั่วไป กับ การใช้คอมพิวเตอร์โดยทั่วไป แนะนำข่าวสารไวรัสคอม เทคนิคเล็กน้อยๆ กับ การใช้ คอมพิวเตอร์ ให้มีประสิทธิภาพมากที่สุด ฝากคำถามไว้ได้นะค่ะ

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ตอบกลับโพส
cacarot52
phpBBThailand Newbie
phpBBThailand Newbie

ถามหน่อยครับ เกี่ยวกับ freeforums.org

โพสต์ โดย cacarot52 »

สวัสดีครับ

เพื่อนๆ พี่ บางคนที่ชอบทำเว็บไซต์ เว็บบอร์ด บางคนน่าจะรุ้จักกับฟรีเวบบอร์ด(น่าจะของคนต่างชาติ) เพราะเห็นคนไทยหลายคนเหมือนกันที่ใช้บริการที่นี่ มีชื่อว่า
freeforums.org

เป็นรูปแบบ phpBB ไม่ใช่ smf หรืออย่างอื่น ซึ่งผมชอบphpBBครับ แถมมีให้เปลี่ยนเป็นภาษาไทยด้วย เจ๋งไหมล่ะฮ่าๆ
ซึ่งไม่ใช่การโหลดไฟล์ phpBBมา แล้วปรับแต่ง อัพโฮสหรืออะไรแต่อย่างใดเลย โดเมนก้ฟรี สามารถเปลี่ยนธีม ขึ้นเว็บ ได้เลยครับ สะดวกมากๆ(แค่มีอินเทอร์เน็ตและจำชื่อเว็บที่เราสร้างได้)
เพียงแต่ โดเมนจะต้องลงท้ายด้วย .freeforums.org ซึ่งผมก้ไม่มีปัญหาครับ เพียงแต่ที่ผมสงสัย แล้วอยากถามผู้รู้คือ
1) มันจำกัดข้อมูลไหมครับ (ของฟรี น่าจะจำกัดเนอะ) แล้วรู้ไหมครับว่าจำกัดอะไรบ้าง จำกัดเท่าไหร่ครับ
2) มันมีอายุการใช้งานไหมครับ เพราะเมื่อหลายๆปีก่อน ผมจำได้ลางๆว่าเคยสมัครที่นี่ แล้วไม่ได้เข้านานมากเนื่องจากอะไรหลายๆอย่าง มาเข้าอีกทีมันหายไปแล้วครับ 555555 พอเข้าใจว่าไม่ได้เข้าหลายปีก้หายอยู้แล้วหละของฟรี แต่ไม่แน่ใจว่าจริงๆแล้วมีอายุการใช้งานหรือเปล่า
3) สำหรับผู้ที่รู้ข้อดีข้อเสียของ freeforums.org นี้ ช่วยบอกผมด้วยครับ

*เหมือนเคยได้ยินมาครับว่า เมื่อมีคนใช้งานถึงระดับนึง และมีข้อมูลถึงระดับหนึ่ง
มันจะทำการ Suspend Forums เราทิ้งครับ และต้องจ่ายเงินเพื่อนำข้อมูลออกมา เปนเรื่องจริงไหมครับ ถ้าเปนแบบนั้นมันก้ไม่ใช่ freeforums อย่างที่บอกจริงๆน่ะสิ *0*

ต่ผมเคยเห็นหลายๆเว็บเปิดมาหลายปีแล้ว แล้วก้ยังอยู่ เช่น http://kajiab.freeforums.org/index.php? ... b42852568b" onclick="window.open(this.href);return false; ครับ(เจอในกูเกิ้ล)
แล้วอีกเรื่อง ถ้าผมจะย้ายโฮสต์ไปโฮสต์ไทย แล้วเปลี่ยนชื่อโดเมน แต่ข้อมูลยังคงเดิม จะสามารถทำได้ไหมอะครับ
คือผมไม่มีความรู้เรื่องนี้เลยครับ จัดการบอร์ด ฟอรั่ม อะไรแบบนี้เป็นอย่างเดียว แหะแหะ

ปล. แล้วถ้าโดนsuspendปุ้บ เสียเงินประมาณเท่าไรอะครับ
ปล.2 freeforums นี่ของคนต่างชาติใช่ไหมครับ
ปล.3 เวบที่บริการทำบอร์ดฟรีแบบนี้ เขาเรียกว่าอะไรหรอครับ

ขอบคุนครับ
------------------------
//นอกเรื่องนิดครับ //
เร็วๆนี้ผมก้ศึกษาการทำเว็บเอง โดยใช้Localhostอะครับ(Appserv) ผมใช้ตัวphpBB โหลดมา ละก้ใช้โปรแกรม FTP อัพโหลดขึ้นโฮสต์ไทยที่มันฟรี ซึ่งผมก้ทำได้ระดับหนึ่งครับ แต่อัพเสร็จพอเข้าจริงก้ไม่ได้ครับ แล้วผมก้ไม่มีความรู้ตรงนี้ด้วย ก้เลยล้มเลิกไปครับ นึกได้ว่าเคยทำFreeforums เลยลองทำดู ง่ายกว่าเยอะครับ แต่ผมก้คิดเหมือนกันว่า ทำเอง อัพเอง ไว้ใจได้กว่าเยอะ แต่ผมก้ไม่เก่งด้านนี้อะครับ T_T
คือผมต้องการทำเว็บส่วนตัว เอาไว้ลงข้อมูลที่สนใจแล้วโพสต์ สามารถแบ่งเป็นหมวดหมู่ ฟอรั่ม จัดการง่าย ซึ่งรูปแบบ phpBB ถูกใจผมที่สุดแล้ว5555

สุดท้ายนี้ ขอขอบคุณเพือนๆ พี่ๆ ชาว phpBBthailand ที่กรุณาเข้ามาตอบทุกท่านค้าบ ^_^
ภาพประจำตัวสมาชิก
phpbb
phpBBThailand VIP Members
phpBBThailand VIP Members
ติดต่อ:

Re: ถามหน่อยครับ เกี่ยวกับ freeforums.org

โพสต์ โดย phpbb »

ติดตั้งเอง ดีกว่าครับ
โหลด phpBB3 ภาษาไทย ทั้งหน้าเว็บ และ admin
รวมพลคนใช้ phpBB3 แนะนำคนอื่นบ้างนะครับ ทุกคำถามจะได้มีคำตอบ แนะนำคนอื่นๆบ้างนะ ช่วยๆกันไป

สมาชิกใหม่ ก่อนถามแนะนำตัว
http://www.phpbbthailand.com/viewforum.php?f=41
กฏการใช้งานบอร์ด
http://www.phpbbthailand.com/viewtopic.php?f=37&t=5940
ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง