ยากมีเว็บ

เว็บบอร์ดคอมพิวเตอร์
สอบถามเรื่องทั่วไป กับ การใช้คอมพิวเตอร์โดยทั่วไป แนะนำข่าวสารไวรัสคอม เทคนิคเล็กน้อยๆ กับ การใช้ คอมพิวเตอร์ ให้มีประสิทธิภาพมากที่สุด ฝากคำถามไว้ได้นะค่ะ

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

sahawat
phpBBThailand Jr. Member

ยากมีเว็บ

โพสต์ โดย sahawat »

[b]สวัสดีครับทุกท่านผมไม่มีความรู้เรื่องการเขียนเว็บเลยพอจะแนะนำได้ไมครับว่าจะหาซื่อแผ่นสอนทำเว็บตั้งแต่ต้นจนจบแบบว่าเอาพอทำได้นะครับ]
prai24

โพสต์ โดย prai24 »

ผมเป็นคนไม่ได้เรียนมาทางคอมฯโดยตรง แต่ชอบและใจรักครับ...

สิ่งแรกที่ผมเริ่มเรียนรู้ก็คือ dos ถึงแม้ว่าปัจจุบัน จะไม่ค่อยมีสอนกันแล้ว แต่หารู้ไหม?ว่า

มันเป็นเครื่องมือที่เยี่ยมที่สุดในการจัดการซ่อมแซมประกอบติดต้งคอมฯ ตลอดถึง...การใช้เป็นเครื่องมือรบกวน...คนอื่น (แต่ปัจจุบันผมเลิกแล้ว...เพราะไม่ใช่สิ่งที่ดี)

แล้วก็เรียนรู้ในการใช้โปรแกรมต่าง ๆ ไม่ว่าจะการเบิร์น ตัดต่อ...และสิ่งที่ผมภูมิใจมากที่สุด..

ก็คือการทำเว็บ...เพราะอย่างน้อย...ก็แสนภูมิใจที่ตัวเองถึงแม้ไม่ได้เล่าเรียนมาโดยตรง ...ก็ทำได้อย่างคนอื่นเขา

ภาษาแรกที่ผมเริ่มเล่น ก็คือ html ถ้าเข้าใจตั้งแต่บรรทัดแรกจะเยี่ยมเลยครับ...

แต่มามีหลากหลายโปรแกรมที่ใช้สำหรับทำเว็บ โดยเป็นโปรแกรมสำเร็จรูป...

ผมอยากบอกว่า macrodemia Dreamweaver เป็นโปรแกรมทำเว็บไซต์ที่ดีที่สุดตัวหนึ่ง

ใช้งานง่ายครับ...ถ้าเข้าใจภาษา html แล้ว...ก็ยิ่งจะทำให้คุณ...เข้าใจในการใช้โปรแกรมนี้ดียิ่ง

ขึ้น...

ทดลองและทดสอบด้วยตัวคุณเองครับ...

ส่วนวิธีการใช้งานก็ลองค้นหาทางเว็บต่าง ๆ ดูครับ...มีเทคนิคและบทความดีเยอะๆ...
xseed
phpBBThailand Newbie

Re: ยากมีเว็บ

โพสต์ โดย xseed »

html >> php >> mysql >> java >> ajax

ศึกษาตามลำดับเลยครับ
F0rG0ttenZ0ne
phpBBThailand VIP Members
phpBBThailand VIP Members

โพสต์ โดย F0rG0ttenZ0ne »

เพิ่มเติมครับในส่วนของ html ก็มีให้เรียนรุ้เพิ่มเติมอีก คือพวก CSS , XHTML , DOM ( Document Object Model ) ซึ่งทั้งหมดนี้ก็เป็นพื้นฐานในการเขียนเวปทั้งหมดครับ

NOTE * อ้าวเ พิ่งเ ห็นว่าถามไว้เมื่อปีี่แล้ว 8O
FAQ ปัญหาการใช้งาน การตั้งค่า กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม*
ใครไม่มาโพสปิดกระทู้ ต้องขออภัยที่ผมไม่สามารถช่วยท่านได้ในโอกาสต่อไป
ถ้ามีใน FAQ อาจไม่ได้รับคำตอบ

เมื่อได้รับคำตอบแล้วเข้ามา โพสบอกด้วยครับว่าได้หรือไม่ได้
sazukia007
phpBBThailand Super Hero Member
phpBBThailand Super Hero Member

Re:

โพสต์ โดย sazukia007 »

prai24 เขียน:ผมเป็นคนไม่ได้เรียนมาทางคอมฯโดยตรง แต่ชอบและใจรักครับ...

สิ่งแรกที่ผมเริ่มเรียนรู้ก็คือ dos ถึงแม้ว่าปัจจุบัน จะไม่ค่อยมีสอนกันแล้ว แต่หารู้ไหม?ว่า

มันเป็นเครื่องมือที่เยี่ยมที่สุดในการจัดการซ่อมแซมประกอบติดต้งคอมฯ ตลอดถึง...การใช้เป็นเครื่องมือรบกวน...คนอื่น (แต่ปัจจุบันผมเลิกแล้ว...เพราะไม่ใช่สิ่งที่ดี)

แล้วก็เรียนรู้ในการใช้โปรแกรมต่าง ๆ ไม่ว่าจะการเบิร์น ตัดต่อ...และสิ่งที่ผมภูมิใจมากที่สุด..

ก็คือการทำเว็บ...เพราะอย่างน้อย...ก็แสนภูมิใจที่ตัวเองถึงแม้ไม่ได้เล่าเรียนมาโดยตรง ...ก็ทำได้อย่างคนอื่นเขา

ภาษาแรกที่ผมเริ่มเล่น ก็คือ html ถ้าเข้าใจตั้งแต่บรรทัดแรกจะเยี่ยมเลยครับ...

แต่มามีหลากหลายโปรแกรมที่ใช้สำหรับทำเว็บ โดยเป็นโปรแกรมสำเร็จรูป...

ผมอยากบอกว่า macrodemia Dreamweaver เป็นโปรแกรมทำเว็บไซต์ที่ดีที่สุดตัวหนึ่ง

ใช้งานง่ายครับ...ถ้าเข้าใจภาษา html แล้ว...ก็ยิ่งจะทำให้คุณ...เข้าใจในการใช้โปรแกรมนี้ดียิ่ง

ขึ้น...

ทดลองและทดสอบด้วยตัวคุณเองครับ...

ส่วนวิธีการใช้งานก็ลองค้นหาทางเว็บต่าง ๆ ดูครับ...มีเทคนิคและบทความดีเยอะๆ...

เหมือนเลยเราเรียนบัญชีแต่ดันมาเขียนเว็บ
ตอนนี้เรียนเรื่อง html ยังไม่ดู php เลย
popthong

โพสต์ โดย popthong »

ครับดีครับ ผมก็อยากเรียนคอมแตพ่อแม่ไม่ให้เรียนแต่ใจรักครับ ต้องเรียรู้ไรก่อนดีละครับ
click2charm

Re: Re:

โพสต์ โดย click2charm »

sazukia007 เขียน:
prai24 เขียน:ผมเป็นคนไม่ได้เรียนมาทางคอมฯโดยตรง แต่ชอบและใจรักครับ...

ขึ้น...

เหมือนเลยเราเรียนบัญชีแต่ดันมาเขียนเว็บ
ตอนนี้เรียนเรื่อง html ยังไม่ดู php เลย

ผมก็เหมือนกันครับ เรียนการตลาดแต่ชอบด้านนี้มาก สนุกดี ตอนนี้มีเว็บเป็นของตัวเองแล้วครับ
เริ่มจาก dreamweaver แล้วก็มา joomla ครับ
สำหรับแหล่งเรียนรู้ก็มีเยอะครับ แค่สอบถามจากบอร์ดแห่งนี้ก็เรียนรู้กันไม่หวาดไม่ไหวแล้วครับ

โค้ด: เลือกทั้งหมด

http://www.click2charm.com/
GsPLug

โพสต์ โดย GsPLug »

ผมก็ยังไม่เคย เรียนเลย พวกสร้างเว็บ ผมเริ่ม จาก ฝึก ใช้ ดรีม8
โดยผม ศึกษาจาก คู่มือ ที่โหลดมาจากการค้นหาจาก Google แล้วผม
ก็เล่นโปรแกรม ดรีม8 มั่วกดโน้นกดนี้ จนเป็น และหลังจากนั้น
ทำให้ผม รู้จัก พวกภาษา ในการทำเป็นเบื้องต้น อย่าง html กับ php
หลังจากนั้น ผมก็ เปลี่ยน มาใช้ joomla แทน เพราะ มันมีลูกเล่นเยอะดี
และใช้ ค่อนข้างง่าย เพราะเป็น โปรแกรมสำเร็จรูป แต่จะสูง จาก ดรีม ตรง
ที่ต้องใช้ ฐานข้อมูล แต่ทั้งหมด นี้หมดไม่เคยเรียนมาจากไหนเลย
เรียน จาก ท่าน กู ทั้งนั้น มีอะไรก็ ถาม ท่าน กู ทั้งนั้น
กฏการใช้งานบอร์ด phpBBThailand.com
http://www.phpbbthailand.com/viewtopic.php?f=37&t=5940" onclick="window.open(this.href);return false;
zean-ball

โพสต์ โดย zean-ball »

sahawat เขียน:[b]สวัสดีครับทุกท่านผมไม่มีความรู้เรื่องการเขียนเว็บเลยพอจะแนะนำได้ไมครับว่าจะหาซื่อแผ่นสอนทำเว็บตั้งแต่ต้นจนจบแบบว่าเอาพอทำได้นะครับ]

จ้างทำเลยครับผมก็จ้างอิอิ
somsak_nong

โพสต์ โดย somsak_nong »

แนะนำหาซื้อหนังสือมาอ่าน ศึกษาเอง ติดตรงใหน เข้าที่หาบอร์ดที่เข้าคุยกันแล้วถามดู
แต่ดีที่สุด อ่านหนังสือ Taxt ดีที่สุด ไม่มีกัก ครับ
ลงลายเซ็น ..20 กระทู้ขึ้นไป
bananaboy

โพสต์ โดย bananaboy »

เริ่มด้วยหัดทำ จำลองเครื่องเราทำไปก่อนครับ

สิ่งที่ต้องใช้ และถ้าไม่รู้ว่ามันคืออะไรหาความหมายและการใช้งานใน google นะ
สำหรับเวบบอร์ด ก็ ใช้โปรแกรมพวกนี้
1. appserv คืออะไรและไปหา โหลดมา
2. edit plus หรือ Dreamweaver. คืออะไรใช้งานอย่างไร
3. โหลดเว็บบอร์ดสำเร็จกึ่งสำเร็จรูปอย่าง บอร์ดนี้คือ PHPBB หาเอาใน google นะ
4.ค้นหาคำว่าวิธีติดตั้ง PHPBB

ใช้ google ให้มากๆ เดียวก็สำเร็จ ผมเองทำเว็บสำเร็จเพราะหาอ่านในเน็ตนี้ละครับ
samrerng

โพสต์ โดย samrerng »

google + หนังสือ + ถาม ช่วยได้แน่ครับ
x3xd
ติดต่อ:

โพสต์ โดย x3xd »

ใช้ CMS พวก wordpress หรือ joomla ง่ายกว่าครับ
nutapol_air
ติดต่อ:

โพสต์ โดย nutapol_air »

โปรแกรมสำเร็จรูปมีเยอะครับ ลองซื้อมาอ่านศึกษาดูครับ
polopo

โพสต์ โดย polopo »

ใช้ CMS opencart ครับง่ายดี
ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง