การ Backup และ Restore Database ด้วย phpMyadmin

คู่มือการติดตั้ง และ วิธีใช้งาน phpBB Video สอนการใช้งาน การติดตั้ง สอน ติดตั้ง Mod

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

กฎการใช้บอร์ด
ห้ามถามที่บอร์ด นี้นะครับ ไว้สำหรับ เป็นแหล่งข้อมูล ไม่ต้องถามในหมวดนี้นะครับเพราะจะไม่มีใครตอบ
ตอบกลับโพส
F0rG0ttenZ0ne
phpBBThailand VIP Members

การ Backup และ Restore Database ด้วย phpMyadmin

โพสต์ โดย F0rG0ttenZ0ne »

เห็นยังมีสมาชิกใหม่ๆเพิ่งจะศึกษาเรียนรุ้ด้านนี้ถามกันมาหลายท่านเลยนำมาลงให้ และไม่รุ้จะลงหมวดไหนดีขอลงไว้ทีนี่นะครับ

วันนี้จะมาแนะนำการสำรองและการนำฐานข้อมูลกลับมาใช้งาน สำหรับเพื่อนๆสมาชิกที่ใหม่สำหรับ CMS , PHP และการใช้งาน TOOLS ต่างๆสำหรับติดต่อกับ ฐานข้อมูล วันนี้ของแนะนำ TOOLS ที่ใช้กันแพร่หลายติดมากับ apache นะครับ นั่นคือ phpMyadmin

การ Back up ฐานข้อมูลด้วย phpMyadmin

วิธีนี้เหมาะสำหรับข้อมูลที่ไม่ขนาดไม่ใหญ่มาก ประมาณไม่ถึง 100 M นะครับ จริงๆแค่เท่าที่ผมใช้อยุ่ 50M ก็เริ่มแบคอัพยากแล้ว

มาดูวิธ๊สำรองข้อมูลหรือที่เรียกกันว่า Backup กันมีขั้นตอนเบบคร่าวๆแต่ใช้งานได้ดังนี้ครับ

1. เรียกใช้งาน phpMyadmin ด้วยการพิมพ์
สำหรับ Server จริง

http://www.yourdomain.com/phpMyadmin ตรงนี้แตกต่างกันได้แล้วแต่นนะครับขึ้นอยุ่กับผู้ดูแลระบบว่าเค้าตั่งค่าไว้อย่างไร แต่โดยทั่วไปจะประมาณนี้

สำหรับ Server จำลอง ในเครื่องตัวเองพิมพ์ดังนี้

http://localhost/phpMyadmin ตรงนี้เหมือนกันครับโดยส่วนใหญ่จะเป็นตามนี้ ยกเว้นว่าผู้ใช้งานจะตั่งค่าเป็นอย่างอื่น

หลังจากที่ log in เข้าใช้งาน phpMyadmin เรียบร้อยแล้ว

2. เลือกฐานข้อมูลที่ต้องการ
ดูเมนูทางซ้ายมือจะเป็นดังรุปครับ
backup_db_00.jpg (11.95 KiB) เปิดดู 35220 ครั้ง
คลิ้กที่ list box ตรงลูกศรชี้ลง ในวงเล็บสีแดงครับ จะมีรายชื่อ ฐานข้อมูลขึ้นมา
backup_db_01.jpg (16.28 KiB) เปิดดู 35220 ครั้ง
ให้เลือกฐานข้อมูลที่ต้องการสำรองหรือ Backup ในรูปผมเลือกฐานข้อมูลชื่อ phpbb ในวงเล็บตัวเลขคือจำนวนตารางทั้งหมดที่มีอยุ่ในฐานข้อมูลนะครับ

3. ทำการ Backup ฐานข้อมูล
backup_db_02.jpg (9.05 KiB) เปิดดู 35220 ครั้ง
หลังจากเลือกฐานข้อมูลทางซ้ายมือแล้วจะมีข้อมูลรายชื่อตารางทั้งหมดอยุ่ทางขวามือให้ดูที่เมนูด้านบนดังรูปครับ คลิ้กที่
ส่งออก ตรงวงกลมสีแดง จะมีข้อมูลรายละเอียดตามรุปต่อไป
แก้ไขล่าสุดโดย F0rG0ttenZ0ne เมื่อ 11 ธ.ค. 2009, 11:48, แก้ไขไปแล้ว 4 ครั้ง.
FAQ ปัญหาการใช้งาน การตั้งค่า กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม*
ใครไม่มาโพสปิดกระทู้ ต้องขออภัยที่ผมไม่สามารถช่วยท่านได้ในโอกาสต่อไป
ถ้ามีใน FAQ อาจไม่ได้รับคำตอบ

เมื่อได้รับคำตอบแล้วเข้ามา โพสบอกด้วยครับว่าได้หรือไม่ได้

Re: การ Backup และ Restore Database ด้วย phpMyadmin

เนื่องจากภาพมันใหญ่กลัวย่อแล้วจะมองไม่ชัดผมเลยแบ่งเป็นสองภาพนะครับ
backup_db_03.jpg (55.81 KiB) เปิดดู 35219 ครั้ง
ภาพส่วนบน
backup_db_04.jpg (45.67 KiB) เปิดดู 35219 ครั้ง
ภาพส่วนล่าง

จากรูปทางซ้ายตรงไฮไลท์สีน้ำเงินเป้นชื่อตารางที่อยุ่ในฐานข้อมูลครับ ตรงนี้สามารถเลือกสำรองเฉพาะตารางที่ต้องการได้หรือจะเลือกทั้งหมดก้ตามรูปครับถัดลงใคอชนิดของไฟล์ที่เราต้องการสำรองเลือกได้ครับว่าจะเก็บแบบไหนในที่นี้เลือกเก็บชนิดของไฟล์แบบ sql ตามหมายเลข 1

ทางซ้ายมือ จะเป็นการคั้งค่าต่างๆสำหรับการสำรองมีส่วนสำคัญอยุ่สามจุดคือ

SQL Compatibility Mode
ตรงนี้สำหรับผู้ที่ใช้ server เดิมมี mysql เป็นเวอร์ชัน 5.x และต้องการนำมาใช้กับ server ที่มี mysql เวอชัน 5.x ให้เลือก none
ส่วนผู่ที่ใช้งานที่เดิมมี mysql เป็นเวอชัน 4.x และต้องการมาใช้กับ server ที่มี mysql 5.x หรือของเดิมเป้น 5.x และที่ใหม่มี mysql 4.x
( กรณีหลังคิดว่าไม่ค่อยมีครับส่วนใหญ่จะเป็นกรณีแรกมากกว่า ) เพื่อป้องกันการแสดงผลที่ผิดพลาด หรือปัญหาการเรียกใช้งาน ตรงนี้ให้เลือกเป็น mysql40

โครงสร้างของข้อมูล
ส่วนนี้เป็นการตั้งค่าต่างๆเกี่ยวกับโครงสร้างของฐานข้อมูลเช่น พวกตารางที่อยุ่ในฐานข้อมูลรวมไปถึงคำสั่งต่างๆ เมื่อต้องการแค่ตัวข้อมูลไม่ต้องการโครงส้รางให้นำเครื่องหมายออกถูก

ข้อมูล
ส่วนนี้เป็นการตั้งค่าต่างๆที่เกี่ยวกับตัวข้อมูล ถ้าไม่ต้องการข้อมูลให้นำเครื่องหมายถูกออก

สองอย่างนี้ต่างกันอย่างไรไม่อธิบายนะครับอยากให้ไปลองเอง ติดตรงไหนจะแก้ปัญหาอย่างไรทำไม import หรือ restore แล้วถึงเกิด error
เพื่อจะได้เรียนรุ้แล้วเข้าใจมากยิ่งขึ้น

หลังจากตั้งค่าต่างๆตามต้องการแล้วต่อไปจะเป็นการทำการ Backup สามารถตั่งชื่อตามต้องการได้โดยการพิมพ์ชื่อที่ต้องการ การตั้งชื่อควรวื่อความหมายให้เข้าใจง่ายนะครับเวลานำกลับมาใช้จะได้ไม่สับสน โดยปรกติแล้วผมจะตั้งชื่อแล้วตามด้วยวันที่เช่น phpbb_db_07072009
จากตัวอย่างเราตั้งไว้ว่า ฐานข้อมูล phpbb วันที่ 7 เดือน 7 ปี 2009 จะได้รุ้ว่าทำการ Backup ฐานข้อมูลชื่อ phpbb เมื่อวันที่ 7 เดือน 7 ตรงนี้แล้วแต่นะครับแต่ละคนมีหลักไม่เหมือนกัน หลังจากตั้งชื่อแล้ว ก็มาเลือกว่าจะบีบอัดไฟล์หรือไม่ บีบอัดแบบไหน ถ้าข้อมูลเราไม่มากไม่ต้องบีบอัดก็ได้ครับ ส่วนใหญ่ผมจะบีบอัดไว้ หลังจากนั้นก็กด ลงมือครับ ตรงหมายเลข 3
backup_db_05.jpg (24.92 KiB) เปิดดู 35219 ครั้ง

จะมี pop up ให้กด save และเลือก drive หรือ folder ที่ค้องการเก็บไฟล์ Backup ไว้ แค่นี้ก็จะได้ ฐานข้อมูลที่เราทำการ Backup ไว้แล้วครับ
แก้ไขล่าสุดโดย F0rG0ttenZ0ne เมื่อ 07 ก.ค. 2009, 18:10, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.
FAQ ปัญหาการใช้งาน การตั้งค่า กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม*
ใครไม่มาโพสปิดกระทู้ ต้องขออภัยที่ผมไม่สามารถช่วยท่านได้ในโอกาสต่อไป

เมื่อได้รับคำตอบแล้วเข้ามา โพสบอกด้วยครับว่าได้หรือไม่ได้

Re: การ Backup และ Restore Database ด้วย phpMyadmin

หลังจากทำการ Backup ฐานข้อมูล เรามาดูการ Restore ฐานข้อมูลกันครับ

การ Restore ฐานข้อมูลด้วย phpMyadmin

ก่อนอื่นให้ทำการ สร้างฐานข้อมูลมาครับ โดยปรกติ ผู้ให้บริการจะจำกัดสิทธิ์ให้เราไม่สามารถสร้างฐานข้อมูลได้จาก phpMyadmin ดันนั้น
ให้เรา log in เข้า Control Panel ของเวปไซต์เรานะครับ เพื่อทำการสร้างฐานข้อมูลขึ้นมาก่อน จะใช้ชื่อเดิมจากที่เราแบคอัพหรือจะใช้ชื่อใหม่ก็ได้ครับ

NOTE : สำหรับผู้ที่ต้องการย้าย บอรืดโดยวิธีไม่ผ่าน Control Panel ควรจะตั้งชื่อให้เหมือนของดิมนะครับ หลังจากสร้างฐานข้อมูลเรียบร้อยแล้วทำขั้นตอนดังต่อไปนี้

1. log in เข้าใช้งาน phpMyadmin
restore_db_00.jpg (12.7 KiB) เปิดดู 35218 ครั้ง
ให้ทำการเลือกฐานข้อมุลที่ต้องการจะ restore

2. เลือกฐานข้อมูลที่ต้องการ Restore
restore_db_01.jpg (15.65 KiB) เปิดดู 35218 ครั้ง
จะสังเกตุได้ว่า สร้างข้อมูลที่เราสร้างขึ้นมีแต่ตัวฐานข้อมูลเปล่าๆ ไม่มีตารางและข้อมูล (ในวงเล็บเป็นเลข 0 ) ใดๆนะครับ
ข้อสังเหตุอีกข้อหนึ่งที่เราสรางแค่ ฐานข้อมูลเปล่าๆนั่นคือตอนที่ Back up ได้ทำการ Backup โครงสร้างและข้อมูลไว้ทั้งสองอย่างดังนั้นเราจึงสร้างฐานข้อมูลเปล่าๆขึ้นมาก็พอ

เมื่อทำการเลือกฐานข้อมูลที่จะทำการ Restore ได้แล้ว ต่อไปจะเป็นการ Restore ครับ

3. ทำการ Restore ฐานข้อมูล
restore_db_02.jpg (10.12 KiB) เปิดดู 35218 ครั้ง
ให้ทำการคลิ้กที่ TAB import เพื่อทำการ Restore ฐานข้อมูล
แก้ไขล่าสุดโดย F0rG0ttenZ0ne เมื่อ 07 ก.ค. 2009, 19:25, แก้ไขไปแล้ว 2 ครั้ง.

หลังจากกดปุ่ม Import แล้ว ข้อมูลด้านล่างของเมนูจะเป็นรายละเอียดต่างๆเกี่ยวกับการ Restore
restore_db_03.jpg (16.84 KiB) เปิดดู 35218 ครั้ง
คลิ้กที่ปุ่ม Browse เพื่อนำไฟล์ที่เรา Backup ไว้มาใช้งาน
restore_db_04.jpg (34.11 KiB) เปิดดู 35218 ครั้ง
เลือกไฟล์ที่ทำการ Backup ไว้ แล้วกกดปุ่ม Open
restore_db_05.jpg (47.69 KiB) เปิดดู 35218 ครั้ง
หลังจากเลือกไฟล์ที่ Backup ไว้เพื่อทำการ Restore เรียบร้อยแล้ว ก่อนจะทำการ restore ให้ดูตรง SQL Compatibility Mode ด้วยครับ
ในตอนที่ Backup มาถ้าเลือกเป็น mysql40 ตรงหมายเลข 1 ให้ลือกเป็น mysql40 ด้วยครับ ถ้าไมได้เลือกไว้ก็ใช้ค่า NONE ตามปรกติ
หลังจากนั้นกดปุ่ม ลงมือ
แก้ไขล่าสุดโดย F0rG0ttenZ0ne เมื่อ 07 ก.ค. 2009, 19:33, แก้ไขไปแล้ว 1 ครั้ง.

เมื่อระบบทำการ Restore เรียบร้อยแล้วจะมีข้อความแจ้งบอกเราครับว่า การ Restore สำเร็จเรียบร้อยแล้ว
ตามข้อความในกรอบสีเหลือง
restore_db_06.jpg (42.97 KiB) เปิดดู 35217 ครั้ง
เสร็จสิ้นขั้นตอนการ Restore ฐานข้อมูล เวลานี้ฐานข้อมูลของเราก็พร้อมใช้งานแล้วครับ

สังเกตุดูที่ด้านซ้ายมือนะครับหลังจาก Restore เรียบร้อยแล้วจะมีรายชื่อ ตารางทั้งหมดขึ้นมา และตัวเลขในวงเล็บเปลี่ยนจาก 0 เป้น 62

ตอนที่ทำการ Backup จำด้วยนะครับว่าของเดิมเท่าไหร่ ถึงแม้ว่าตอน Restore เรียบร้อยดีแต่ตารางอาจมาไม่ครบให้ Empty ฐานข้อมูล และทำการ Restore ใหม่จนได้ข้อมูลที่ถูกต้องนะครับ

ถึงตรงนี้คิดว่าสมาชิกทุกท่าน สามารถ Backup และ Restore ฐานข้อมูลกันได้แล้ว ใครยังทำไม่ได้ฝึกบ่อยๆนะครับ ลองในเครื่องตัวเองก่อนก็ได้

ขอบคุณทุกท่านที่สละเวลาอ่านครับ

swk317
phpBBThailand Jr. Member
phpBBThailand Jr. Member
ติดต่อ:

โพสต์ โดย swk317 »

ขอบคุณมากๆครับ
river81
phpBBThailand Newbie
phpBBThailand Newbie

โพสต์ โดย river81 »

ขอบคุณครับ
ภาพประจำตัวสมาชิก
phpbb
ติดต่อ:

โพสต์ โดย phpbb »

การใช้งาน phpMyadmin อย่างละเอียด
http://www.mindphp.com/%E0%B8%9A%E0%B8% ... admin.html" onclick="window.open(this.href);return false;
โหลด phpBB3 ภาษาไทย ทั้งหน้าเว็บ และ admin
รวมพลคนใช้ phpBB3 แนะนำคนอื่นบ้างนะครับ ทุกคำถามจะได้มีคำตอบ แนะนำคนอื่นๆบ้างนะ ช่วยๆกันไป

สมาชิกใหม่ ก่อนถามแนะนำตัว
http://www.phpbbthailand.com/viewforum.php?f=41
กฏการใช้งานบอร์ด
http://www.phpbbthailand.com/viewtopic.php?f=37&t=5940
ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง