การอัพเกรด phpbb3.0.5 เป็น 3.0.6

คู่มือการติดตั้ง และ วิธีใช้งาน phpBB Video สอนการใช้งาน การติดตั้ง สอน ติดตั้ง Mod

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

กฎการใช้บอร์ด
ห้ามถามที่บอร์ด นี้นะครับ ไว้สำหรับ เป็นแหล่งข้อมูล ไม่ต้องถามในหมวดนี้นะครับเพราะจะไม่มีใครตอบ
ภาพประจำตัวสมาชิก
phpbb
phpBBThailand VIP Members
phpBBThailand VIP Members
ติดต่อ:

การอัพเกรด phpbb3.0.5 เป็น 3.0.6

โพสต์โดย phpbb » 02 ม.ค. 2010, 16:04

การอัพเกรด บอร์ด phpbb สำหรับเวอร์ชั่นย่อย เช่น จาก 3.0.5 เป็น 3.0.6
หลักการเหมือนกับ
viewtopic.php?f=32&t=3630
แนะนำให้อ่านวิธีให้เข้าใจก่อน อัพเกรดนะครับ

สำหรับ ภาษาไทยสำหรับ phpbb3.0.6
โหลดได้ที่
viewtopic.php?f=33&t=6837

ปัญหาที่อาจพบได้ในการ ฮัพเกรด จาก phpbb3.0.5 เป็น 3.0.6 (ซึ่งไม่พบใน 3.0.1 เป็น 3.0.6 )
1. ตัวอัพเกรดหา Folder ที่เก็บภาษาไทยไม่เจอ ให้แก้ไขดังนี้
หลักจากที่เรา Upload folder install ของตัวอัพเกรดขึ้น Server แล้ว
ให้แก้ไขไฟล์ install/index.php
โดยเพิ่ม $language = 'th'; ที่บรรทัด 194
จะได้

โค้ด: เลือกทั้งหมด

$language = 'th';
// No appropriate language found ... so let's use the first one in the language

2.ปัญหาที่พบกับ บางท่านที่ใช้ Server ไม่แรงพอ :)
จะเจอปัญหาในขั้นตอนการตรวจสอบไฟล์ที่แตกต่าง

Currently differences of 72 of 281 files have been checked.

คือจะเป็น ปัญหา WebServer(Apache) TimeOut ให้แก้ไข ไฟล์ httpd.conf ของ Apache
จากของเดิม

Timeout 30
หรือค่าอื่นๆ เป็น หรือค่าอื่นๆที่น้อยกว่า 120 เป็น

Timeout 120

และแก้ไข php.ini
จาก

max_execution_time = 30
หรือค่าอื่นๆที่น้อยกว่า 120 เป็น

max_execution_time = 120

ปล.ถ้าไม่สามารถแก้ไขค่าพวกนี้ได้เองเช่นใช้ Share Server ใช่้ติดต่อผู้ดูแล Server ให้เค้าเปลี่ยนให้ แล้วค่อยเปลี่ยนกลับเมื่อแก้ไขเสร็จ
หรือ จะ โหลดทุกอย่างจาก Server ลงมาทำที่เครื่อง Local ก็ได้ เพื่อการแก้ไขค่าพวกนี้ได้สะดวก

ปล.2 ท่านใดที่อธิบายเป็นภาษาอังกฤษ ได้ช่วยแปลไว้หน่อยนะครับ เพราะเท่าที่ลองค้นดู ที่บอร์ด phpbb มีคนเจอปัญหานี้พอสมควร และยังหาทางแก้ที่สาเหตุกันยังไม่ได้
โหลด phpBB3 ภาษาไทย ทั้งหน้าเว็บ และ admin
รวมพลคนใช้ phpBB3 แนะนำคนอื่นบ้างนะครับ ทุกคำถามจะได้มีคำตอบ แนะนำคนอื่นๆบ้างนะ ช่วยๆกันไป

สมาชิกใหม่ ก่อนถามแนะนำตัว
viewforum.php?f=41
กฏการใช้งานบอร์ด
viewtopic.php?f=37&t=5940

• Similar Topics
    ตอบกลับ
    แสดง
    โพสต์ล่าสุด

ย้อนกลับไปยัง