ใช้คำสั่ง echo บน server ไม่แสดงผลครับ

สำหรับผู้ที่ เริ่มต้น Programming - PHP มีอะไร แนะนำ หรือข้อสงสัยต้องบอร์ด นี้ น่ะค่ะ คนที่มีความรู้ แบ่งปันคนอื่นบ้างนะ

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ตอบกลับโพส
ภาพประจำตัวสมาชิก
futurebis
phpBBThailand Sr. Member
ติดต่อ:

ใช้คำสั่ง echo บน server ไม่แสดงผลครับ

โพสต์ โดย futurebis »

คือผมมี code php ดังนี้ครับ

โค้ด: เลือกทั้งหมด

<?PHP 
	 $URL_OR_PATH = "$PHP_SELF"; 
	 $arraySplitted = split("/" , $URL_OR_PATH);
	 $point = count($arraySplitted) - 1;
	 $FileName = $arraySplitted[ $point ];
	 echo $FileName . " test01"; // หากเป็น local มันจะแสดง index.php test01 แต่หากส่งขึ้น host จริง จะแสดงแต่ test01
	 ?>
code นี้ ผมต้องการจะทำการเช็คว่าหน้าเว็บปัจจุบันเป็นหน้าไหน เช่น index.php,product.php,contact.php แล้วเก็บไว้ที่ตัวแปร $FileName เพื่อนำไปใช้งานต่อ โดยตอนทดสอบ หากเป็น local มันจะแสดง index.php test01 แต่หากส่งขึ้น host จริง จะแสดงแต่ test01 ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไรและต้องทำอย่างไรครับเพื่อให้ได้อย่างที่ต้องการ
ภาพประจำตัวสมาชิก
futurebis
ติดต่อ:

Re: ใช้คำสั่ง echo บน server ไม่แสดงผลครับ

โพสต์ โดย futurebis »

ได้แล้วครับ บังเอิญไปเจอคำตอบจาก google หลังจากที่หาไม่เจออยู่พักใหญ่ เลยมาโพสที่นี่แล้วไปหาต่อ ดันเจอซะงั้น ก็ไม่เป็นไร เผื่อใครเจอปัญหาอย่างผม แก้ดังนี้ครับ

โค้ด: เลือกทั้งหมด

<?PHP 
	 //$URL_OR_PATH = "$PHP_SELF"; // ของเดิมที่เป็นปัญหาใช้บรรทัดนี้ครับ
	 $URL_OR_PATH = basename($_SERVER['PHP_SELF']); // ของใหม่ใช้บรรทัดนี้ครับ บรรทัดที่เหลือเหมือนเดิม
	 $arraySplitted = split("/" , $URL_OR_PATH);
	 $point = count($arraySplitted) - 1;
	 $FileName = $arraySplitted[ $point ];
	 //echo $FileName . " test01";
	 ?>
ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง