เกี่ยวกับ Auto MOD

ประกาศจากทีมงาน phpBBThailand.com ข่าว จาก phpbb.com

Moderator: phpbb, mindphp, ผู้ดูแลกระดาน

ตอบกลับโพส
F0rG0ttenZ0ne
phpBBThailand VIP Members

เกี่ยวกับ Auto MOD

โพสต์ โดย F0rG0ttenZ0ne »

วันก่อนไปแวะ phpbb มา ไปหาข้อมูลของ Auto MOD มีข่าวมาบอกนิดๆหน่อยครับ

สำหรับเวอชัน 3.0.7 คงยังถือว่าเป็นตัวทดสอบ หรือ Beta อยุ่ ถึงแม่ว่าตัว Auto MOD จะออกตัว Stable มาแล้วก็ตาม และดูเหมือนว่า ทางทีมงาน

จะพัฒนาให้มันใช้งานได้เต็มความสามารถในเวอร์ชัน 3.1 ครับ ก็ต้องรอดูต่อไปว่า เมื่อเวอร์ชัน 3.1 ออกมาแล้วจะทำงานได้เต็มที่หรือดีแบบ ค่ายอื่น

หรือไม่ สำหรับผู้ที่ชอบความสะดวกในการปรับแต่ง คงต้องติดตามกันดูครับ

อ่อ สำหรับ เวอร์ชัน 3.1 รุ้สึกจะใช้ php5 อาจรวมไปถึง mysql เวอร์ชัน 5 เป็นต้นไปด้วย ถ้าสมาชิกท่านไหนที่ใช้บริการโฮสติ้งที่มีแค่ php4 และ

mysql4 ก็ลองพิจารณากันดูว่าจะอัพเกรดหรือยังใช้เวอร์ชันเดิมต่อไหม ตรงนี้ฝากไว้ด้วย แต่ยังไม่ต้องเชื่อผมทั้งหมดนะ คงต้องรอให้เวอร์ชันนี้

คลอดออกมาก่อน ตอนนี้คงได้แต่รอ :-D :-D :-D
FAQ ปัญหาการใช้งาน การตั้งค่า กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม*
ใครไม่มาโพสปิดกระทู้ ต้องขออภัยที่ผมไม่สามารถช่วยท่านได้ในโอกาสต่อไป
ถ้ามีใน FAQ อาจไม่ได้รับคำตอบ

เมื่อได้รับคำตอบแล้วเข้ามา โพสบอกด้วยครับว่าได้หรือไม่ได้
ภาพประจำตัวสมาชิก
phpbb
ติดต่อ:

Re: เกี่ยวกับ Auto MOD

โพสต์ โดย phpbb »

3.1 ทราบวันที่แน่นอน ที่จะออกหรือยังครับท่าน F0rG0ttenZ0ne
โหลด phpBB3 ภาษาไทย ทั้งหน้าเว็บ และ admin
รวมพลคนใช้ phpBB3 แนะนำคนอื่นบ้างนะครับ ทุกคำถามจะได้มีคำตอบ แนะนำคนอื่นๆบ้างนะ ช่วยๆกันไป

สมาชิกใหม่ ก่อนถามแนะนำตัว
http://www.phpbbthailand.com/viewforum.php?f=41
กฏการใช้งานบอร์ด
http://www.phpbbthailand.com/viewtopic.php?f=37&t=5940

ยังไม่รุ้เลยครับ รุ้แต่ 3.1 และ 4.0 แต่ในความคิดผมมันน่าจะมีต่อจาก 3.1

เท่าที่รู้ตอนนี้ทางทีมงาน กำลังเร่งพัฒนาอยุ่ โดยเฉพาะ Auto MOD ดูเหมือนว่าจะพยายามหาคนมาช่วยทดสอบ :lol: เพื่อที่จำทำให้งานมัน

ง่ายแระพัฒนาต่อได้เร็วขึ้น เอาไว้มีข่าวคราวจะมาโพสอัพเดทให้ครับ แต่ไม่แน่ใจเมื่อมันออกมาผมจะว่างมาโพสให้หรือเปล่า อาจมีสมาชิก

ท่านอื่นไวกว่าผมก็ได้ :mrgreen: :mrgreen:
FAQ ปัญหาการใช้งาน การตั้งค่า กรุณาอ่านก่อนตั้งคำถาม*
ใครไม่มาโพสปิดกระทู้ ต้องขออภัยที่ผมไม่สามารถช่วยท่านได้ในโอกาสต่อไป

เมื่อได้รับคำตอบแล้วเข้ามา โพสบอกด้วยครับว่าได้หรือไม่ได้
phpbb
ติดต่อ:

:-D
รับทราบครับ
โหลด phpBB3 ภาษาไทย ทั้งหน้าเว็บ และ admin
รวมพลคนใช้ phpBB3 แนะนำคนอื่นบ้างนะครับ ทุกคำถามจะได้มีคำตอบ แนะนำคนอื่นๆบ้างนะ ช่วยๆกันไป

http://www.phpbbthailand.com/viewforum.php?f=41
http://www.phpbbthailand.com/viewtopic.php?f=37&t=5940

วันนี้ผมมีข่าว ไม่ใช่สิ เรียกว่าข้อมูลดีกว่า จริงๆมันนาจะเก่าสำหรับทาง เมืองนอกแต่ผมคิดว่า ชาว phpbbthailand บาง่านอาจยังไม่ทราบ จริงๆน่าจะตั้งกระทุ้พูดคุยสำหรับเรื่องการพัฒนา phpbb เหมือนกับทางเวบผู้พัฒนาบ้างนะ อย่างน้อยผู้ที่ไม่แข็งแรงในเรื่องภาษาหรือ ไม่มีเวลาไปอ่านหรือติดตามข่าวจะได้ทราบกัน

เข้าเรื่องดีกว่าครับ ที่ผมค้างไว้คือ ในเวอร์ชัน 3.1 นั้นทางทีมผู้พัฒนาได้มีการคุยกันว่า จะตัด style subsilver2 ออกไปหรือไม่ แต่เป็นแค่การ

พูดถึงเฉยๆยังไมได้มีการตัดสินใจอย่างเป็นทางการแฟนๆ subsilver2 คงต้องรอดูตอนเวอร์ชัน 3.1 ออกมา ผมก็ยังไม่ว่างมากพอที่จะตาม

อ่านได้ในทุกๆหน้าสำหรับตอนนี้ผมบอกสมาชิกในที่แห่งนี้เลยว่า ท่านได้เลือกใช้ Free board ที่ดีที่สุดแล้วละครับ ถึงแม้ว่ามันจะดูยากลำบาก

เหลือเกิน แต่ผมคิดว่าพวกเราเดินไม่ผิดทางครับ :mrgreen: จริงๆว่าจะพิมพ์ต่อ แต่ผมว่ามันคงยาวไปแค่นี้คงไม่มีใครมาอ่านเท่าไหร่

เอาไว้โอกาสหน้าผมจะมาคุยถึงเรื่อง เวอร์ชันของ phpbb ต่อแล้วกันครับ มีอะไรน่าสนใจน่าติดตาม กว่า free board หลายๆตัวที่ผมรุ้จักอีกนะ

:-D :-D :-D

phpbb
ติดต่อ:

:-D :-D
รอฟังครับผม

สายๆใกล้เที่ยง แถมเป็นวันศุกร์อีก ตัวขี้เกียจเริ่มมาเกาะ วันนี้จะมาต่อที่ค้างไว้นะครับ

ทีนี้มาดูพัฒนาการ ด้าน coding ของ phpBB กันบ้างนะครับ ในเวอร์ชันก่อนหน้านี้ เป็น การ coding กันแบบปรกติทั่วๆไป

นั่นคือก่รเขียนเป็นแบบ ฟังก์ชัน และเรียกใช้งานตามปรกติ จนกระทั่ง php ได้ทำการพัฒนาตัวเองให้เข้าสู่ยุค object oriented

programming ( OOP )

เหมือนกับ JAVA และตัวอื่นๆซึ่งนำหน้าไปก่อนนานแล้ว ดังนั้นphpbb จึงได้เริ่มก้าวเข้าสุ่ OOP โดยตั้งแต่เวอร์ชัน 3.0.x เป็นต้นมาได้ก้าวเข้า

สู่ OO โดยก้าวเข้ามาเพียงขา 1 ข้างเท่านั้น ซึ่งในเวอร์ชัน 3.1 คงขยับเข้าใกล้ไปอีก และคาดการว่าจะเข้ามาสู่โลก OOP แบบเต็มตัวใน

เวอร์ชันที่ 4 นั่นเอง ผมคิดว่าน่าจะเป้นที่ชื่นชอบของนักพัฒนาหรือผู้ที่มีพิ้นฐานด้านการเขียนโปรแกรมที่แน่นพอ แต่สำหรับผมหรืออีกหลายๆ

ท่านที่มีพิ้นไม่แน่นพอคงต้องพยายามหนักหน่อยถ้าจะทำงานหรือปรับแต่ง code แต่สำหรับผู้ใช้ทั่วคงได้รับผลประโยชน์เต็มๆ ทั้งในด้านความ

ปลอดภัย บางทีอาจรวมไปถึง interface ที่สวยงามและใช้งานง่ายกว่าเวอร์ชันก่อนๆ ( ผมคาดการเองนะครับ เพราะยังไม่มีตัว อัลฟา หรือ เบตา ออกมาให้เห็น )

ชวนออกทะเลเยอะไปหน่อย กลับมาสู่เนือ้หานะครับ OOP ไม่ใช่เรื่องใหม่ หลายๆคนคงบอก และมันก็ใช่ครับ นั่นมันไม่ใช่ไฮไลท์หรือ ประเด็นที่น่าสนใจของเวอร์ชัน 4 สิ่งที่ทำให้ผมสนใจและคิดว่าทีมพัฒนาพยายามหาอะไรใหม่ๆเพื่อเป็นการพัฒนาในทางที่ดีและมีประสิทธิภาพมากขึ้นนั่นคือ PHP FRAME WORK ครับ

PHP FRAME WORK คืออะไร หาได้จากห้องสมุดกูเกิ้ลนะครับ PHP FRAME WORK ที่เรารุ้จักและนิยมใช้กันได้แก่ CakePHP ,

CodeIgniter , Zend นอกจากนี้ยังมี อีกหลายตัวที่ไมได้เอ่ยถึง

ในเวอร์ชัน 4 ทาง ผู้พัฒนา จะนำ PHP FRAME WORK ที่ชื่อว่า Symfony เข้ามาใช้งาน :mrgreen: :mrgreen: มันจะดีมากน้อยแค่ไหน ผมก็บอกไมได้เพราะผมก็ไม่เคยใช้เจ้า Symfony นี่เสียด้วยครับ แต่ที่แน่ๆ มันเป็นการทำอะไรใหม่ๆ ซึ่งน่าจะทำพาไปในสิ่งที่ดีขึ้น ผมขอจบแบบห้วนๆไว้แค่ นี้ครับ สำหรับพัฒนาการ การ coding ของ phpBB เพราะมันยังมาไม่ถึง เลยยังไม่มีรายละเอียดที่แน่ชัดว่า จะเป็นตามที่ทางทีมงานได้ บอกไว้ทั้งหมดหรือไม่ เราคงได้แต่รอเท่านั้นครับ :)

ถ้ามีอะไรใหม่ๆเพิ่มจะมาโพส ( น้ำเยอะกว่าเนื้อหา :lol: ) ให้ในครั้งต่อไปครับ

joejiroo
phpBBThailand Newbie
phpBBThailand Newbie
ติดต่อ:

โพสต์ โดย joejiroo »

สวัสดีครับทุกท่าน เข้ามาเพิ่มความรู้ครับ
thank you
กฏการใช้งานบอร์ด phpBBThailand.com
http://www.phpbbthailand.com/viewtopic.php?f=37&t=5940" onclick="window.open(this.href);return false;
nbt
phpBBThailand Hero Member

โพสต์ โดย nbt »

ถ้าตัด subsilver2 นี่ผมเดือดร้อนหนักเลย ไม่รู้ด้วยเหตุผลอะไรเขาถึงจะตัดออกครับ
ชุมชนนักปั่นจักรยาน www.ThaiMTB.com/forum

nbt เขียน:ถ้าตัด subsilver2 นี่ผมเดือดร้อนหนักเลย ไม่รู้ด้วยเหตุผลอะไรเขาถึงจะตัดออกครับ
ไม่ทราบครับว่าทำไม เพราะเขาคุยกันในวันที่ไป Conference กัน ประเทศไหนจำไม่ได้แล้วครับ แต่มันยังสรุปไม่ได้

ผมคาดว่ามันนา่จะเพราะว่า ใช้ table ครับ อาจลำบากหน่อยเวลาปรับปรุงอะไรต่างๆ ซึ่งตอนนี้เวบยุคปัจจุบันส่วนใหญ่ก็ใช้ CSS กันหมดแล้ว

หรือ เหตุผลอาจมาจาก เพื่อลดเวลาในการพัฒนาหรือแก้ bug แทนที่จะทุ่มเต็มที่ให้ prosilver ต้องแบ่งเวลา มาให้กับ subsilver2 ส่วนจะตัดหรือ

ไม่ และเหตุผลที่มีความคิดว่าจะตัดออกเป็นเพราะอะไรคงไม่มีใครรุ้นอกจากทีมงานครับ คงต้องตามข่าวกันต่อไป

nbt

โพสต์ โดย nbt »

F0rG0ttenZ0ne เขียน:
nbt เขียน:ถ้าตัด subsilver2 นี่ผมเดือดร้อนหนักเลย ไม่รู้ด้วยเหตุผลอะไรเขาถึงจะตัดออกครับ
ผมคาดว่ามันนา่จะเพราะว่า ใช้ table ครับ อาจลำบากหน่อยเวลาปรับปรุงอะไรต่างๆ ซึ่งตอนนี้เวบยุคปัจจุบันส่วนใหญ่ก็ใช้ CSS กันหมดแล้ว
สมาชิกเวบผมคุ้นเคยกับ ชื่อผุ้โพสอยู่ด้านซ้าย ไม่รู้ว่า prosilver จะทำได้ไหม ถ้าได้ก็ยังน่าลองเปลี่ยนครับ
ชุมชนนักปั่นจักรยาน www.ThaiMTB.com/forum

ทำได้ครับไม่ยาก ลองดูกระทู้เก่าๆเลยครับ หานานหน่อย แต่มีโพสไว้แล้ว

ตอบกลับโพส

ย้อนกลับไปยัง